Lương Sơn Bạc  
Trang chủ Lương Sơn Bạc  Lương Sơn Diễn Đàn  Nơi Lưu Trữ: Truyện Ngắn, Truyện Dài, Bài Viết, Nhân Vật, Sách Lịch Sử, Sách Dạy Võ Thuật...   Xem hình thành viên và hình các buổi giao lưu LSB   Nơi Lưu Trữ: Cổ Thi VN, Cổ Thi TQ, Thơ Mới & Các Tuyển Tập Thơ
Quay Lại   Lương Sơn Bạc > Kim Ngư Thành > Quốc Tử Giám > Luận Văn Đàn
Thành viên
Mật khẩu
Những câu hỏi thường gặp Danh sách các thành viên LSB  Lương Sơn Thương Quán
Luận Văn Đàn Trao đổi & tìm hiểu về văn học.

Trả lời

Tiện ích Chế độ hiển thị
Cũ 10-09-2005   #10
Ảnh thế thân của LSB-Kiếm
LSB-Kiếm
-=[ Lương Sơn Anh Hùng ]=-
Gia nhập: 04-12-2003
Điểm: 698
L$B: 8.956
LSB-Kiếm đang offline

Báo chí nói nhiều rồi!Bao nhiêu người cũng bàn tới nó rồi!
Nhưng ta không thích tí nào khi cô bé đó nói"phải học những bài tế khô khan, khó hiểu như thế này...".Cái gì gọi là khô khan khó hiểu?Một bài văn tế với tất cả những rung động của một thi hào yêu nước trước những con người "liều mình như chẳng có..."khi có giặc ngoại xâm mà gọi là khô khan khó hiểu?Chỉ có thể nói rằng cô bé đó sống trong đệm ấm chăn êm quá lâu rồi,cha mẹ bảo bọc quá kĩ rồi nên một cảm xúc rất người như thế cũng thành khó hiểu!
Em còn hỏi rằng"lỗi tại nhà văn hay lỗi tại mình".Ta thử hỏi lại rằng em có viết được bao nhiêu tác phẩm có thể hay và nhiều cảm xúc hơn Nguyễn Đình Chiểu?Là lỗi tại em!Ta khẳng định điều đó!Em chỉ quan tâm tới tóc của mình được ép chưa?Cái dạ dày của em có kêu gào không?Hay bạn bè em có đứa nào có mốt mới mà em chưa có không?Chứ em không hề nhìn thấy một người ăn mày lê lết bên đường hay gần gũi hơn là một đứa bạn nghèo của em đang bị đói sáng nay!Em vô cảm với mọi nỗi đau mất rồi em ạ!Em chỉ có cảm xúc với những niềm vui hưởng thụ mà em được hưởng!Vậy mà em còn dám lên tiếng hỏi "lỗi tại nhà văn??..."
Lời lẽ của bài tế dùng nhiều từ cổ nhưng đã có chú thích rồi,vả lại các thầy cô khi giảng về nó cũng sẽ có giải thích.Cái "khó hiểu" ở đây chỉ có thể hiểu là cảm xúc của cô bé đó bị lì về mặt thương yêu và cảm thông.Có lẽ trước một cây kem từ tay mẹ đưa cảm xúc của cô bé sẽ rõ ràng hơn bao giờ hết!
Chúng ta lớn lên trong hoà bình và no đủ cái đó là may mắn của thế hệ chúng ta.Và chúng ta không quay lưng với LS-cái đó không cần bàn cãi nhiều.Nhưng tại sao một bài tế như "Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc"lại trở thành khó hiểu?Vậy LS của chúng ta ở đâu?-Ở những cái rất thật đó.Nó có thật,nó hiển hiện chứ không mang một chút trừu tượng nào.Chỉ cần mỗi người biết rằng cái nỗi đau của cả một dân tộc được dồn vào từng câu chữ trong bài tế thì có gì mà khó hiểu?
Lớp 9 và 15 tuổi chắc chắn cô bé đã tư duy rất độc lập(nhất là đối với một học sinh giỏi văn).Vậy thì hy vong rằng cô bé không là tiêu biểu của những người trẻ.Chúng ta có ls của một dân tộc.Dù cho rằng ls của chúng ta không đáng tự hào đi nữa chúng ta cũng không thể phủ nhận.Chúng ta là người Việt Nam.Chắc chắn sẽ có ai đó nói rằng người VN thì có điều gì đáng tự hào khi bao nhiêu cái nghèo đói bao nhiêu những "quốc nạn"đang to dần ra?Có thể bạn ạ!Nhưng chúng ta sẽ bị Tây hoá bị Tàu hoá khi chúng ta không còn là người Việt Nam.
Người xưa có câu rằng
"Con không chê cha mẹ khó
Chó không chê chủ nghèo"
Có câu rằng"miếng ngon nhớ lâu đòn đau nhớ đời".Vậy dân tộc VN sẽ đi về đâu khi ngay cả nỗi đau của dân tộc cũng bị lãng quên?!
Cô bé nguỵ biện rằng "Bọn em không quay lưng với lịch sử, nhưng có nhiều cách để bọn em hiểu về lịch sử dân tộc hơn là phải học những bài tế khô khan, khó hiểu như thế này..."
Đó chỉ là một lời nguỵ biện!Tôi dám khẳng định như vậy!Vì ngay cả một bài LS bằng văn học mà cô bé còn không thể có cảm xúc.Vậy thì đối với LS bằng những con số và những con chữ mang tính thông tin hoàn toàn liệu cô bé có đủ cảm xúc để đọc nó hay sẽ chúi mũi vào một bộ phim nước ngoài hay?!
Và các huynh đệ!Các huynh đệ vô tình hay cố ý khi ủng hộ "ý kiến" của cô bé đó một cách sốt sắng như vậy?
Trong khi chờ đợi thế hệ con cháu chúng ta tiếp cận LS dân tộc bằng những bộ phim mang tính LS được dựng một cách chân thực và không "kịch" như hiện nay thì chúng ta còn mong có cách nào khác để hiểu LS dân tộc hay hơn qua văn học.

Chữ ký của LSB-Kiếm
Hai đứa sống bằng hoa với rượu
Sống vào trời đất sống cho nhau

Tài sản của LSB-Kiếm
Trả lời kèm theo trích dẫn
Cũ 15-09-2005   #11
Ảnh thế thân của con_gai
con_gai
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 25-09-2004
Điểm: 415
L$B: 76.304
Tâm trạng:
con_gai đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi Lãng Tử Quyền
Báo chí nói nhiều rồi!Bao nhiêu người cũng bàn tới nó rồi!
Nhưng ta không thích tí nào khi cô bé đó nói"phải học những bài tế khô khan, khó hiểu như thế này...".Cái gì gọi là khô khan khó hiểu?Một bài văn tế với tất cả những rung động của một thi hào yêu nước trước những con người "liều mình như chẳng có..."khi có giặc ngoại xâm mà gọi là khô khan khó hiểu?Chỉ có thể nói rằng cô bé đó sống trong đệm ấm chăn êm quá lâu rồi,cha mẹ bảo bọc quá kĩ rồi nên một cảm xúc rất người như thế cũng thành khó hiểu!
Em còn hỏi rằng"lỗi tại nhà văn hay lỗi tại mình".Ta thử hỏi lại rằng em có viết được bao nhiêu tác phẩm có thể hay và nhiều cảm xúc hơn Nguyễn Đình Chiểu?Là lỗi tại em!Ta khẳng định điều đó!Em chỉ quan tâm tới tóc của mình được ép chưa?Cái dạ dày của em có kêu gào không?Hay bạn bè em có đứa nào có mốt mới mà em chưa có không?Chứ em không hề nhìn thấy một người ăn mày lê lết bên đường hay gần gũi hơn là một đứa bạn nghèo của em đang bị đói sáng nay!Em vô cảm với mọi nỗi đau mất rồi em ạ!Em chỉ có cảm xúc với những niềm vui hưởng thụ mà em được hưởng!Vậy mà em còn dám lên tiếng hỏi "lỗi tại nhà văn??..."
Lời lẽ của bài tế dùng nhiều từ cổ nhưng đã có chú thích rồi,vả lại các thầy cô khi giảng về nó cũng sẽ có giải thích.Cái "khó hiểu" ở đây chỉ có thể hiểu là cảm xúc của cô bé đó bị lì về mặt thương yêu và cảm thông.Có lẽ trước một cây kem từ tay mẹ đưa cảm xúc của cô bé sẽ rõ ràng hơn bao giờ hết!
Chúng ta lớn lên trong hoà bình và no đủ cái đó là may mắn của thế hệ chúng ta.Và chúng ta không quay lưng với LS-cái đó không cần bàn cãi nhiều.Nhưng tại sao một bài tế như "Văn tế nghĩa sĩ Cần Giuộc"lại trở thành khó hiểu?Vậy LS của chúng ta ở đâu?-Ở những cái rất thật đó.Nó có thật,nó hiển hiện chứ không mang một chút trừu tượng nào.Chỉ cần mỗi người biết rằng cái nỗi đau của cả một dân tộc được dồn vào từng câu chữ trong bài tế thì có gì mà khó hiểu?
Lớp 9 và 15 tuổi chắc chắn cô bé đã tư duy rất độc lập(nhất là đối với một học sinh giỏi văn).Vậy thì hy vong rằng cô bé không là tiêu biểu của những người trẻ.Chúng ta có ls của một dân tộc.Dù cho rằng ls của chúng ta không đáng tự hào đi nữa chúng ta cũng không thể phủ nhận.Chúng ta là người Việt Nam.Chắc chắn sẽ có ai đó nói rằng người VN thì có điều gì đáng tự hào khi bao nhiêu cái nghèo đói bao nhiêu những "quốc nạn"đang to dần ra?Có thể bạn ạ!Nhưng chúng ta sẽ bị Tây hoá bị Tàu hoá khi chúng ta không còn là người Việt Nam.
Người xưa có câu rằng
"Con không chê cha mẹ khó
Chó không chê chủ nghèo"
Có câu rằng"miếng ngon nhớ lâu đòn đau nhớ đời".Vậy dân tộc VN sẽ đi về đâu khi ngay cả nỗi đau của dân tộc cũng bị lãng quên?!
Cô bé nguỵ biện rằng "Bọn em không quay lưng với lịch sử, nhưng có nhiều cách để bọn em hiểu về lịch sử dân tộc hơn là phải học những bài tế khô khan, khó hiểu như thế này..."
Đó chỉ là một lời nguỵ biện!Tôi dám khẳng định như vậy!Vì ngay cả một bài LS bằng văn học mà cô bé còn không thể có cảm xúc.Vậy thì đối với LS bằng những con số và những con chữ mang tính thông tin hoàn toàn liệu cô bé có đủ cảm xúc để đọc nó hay sẽ chúi mũi vào một bộ phim nước ngoài hay?!
Và các huynh đệ!Các huynh đệ vô tình hay cố ý khi ủng hộ "ý kiến" của cô bé đó một cách sốt sắng như vậy?
Trong khi chờ đợi thế hệ con cháu chúng ta tiếp cận LS dân tộc bằng những bộ phim mang tính LS được dựng một cách chân thực và không "kịch" như hiện nay thì chúng ta còn mong có cách nào khác để hiểu LS dân tộc hay hơn qua văn học.
ko ai nói rằng cô bạn đó đúng hoàn toàn hết
khi bạn tiếp xúc với một điều gì đó cảm xúc yêu ghét là của riêng bạn ko ai có thể can thiệp học văn và học sử là 2 chuyện khác nhau chẳng có ai là ko biết LS của dân tộc mình hết chẳng qua là biết ít hay nhiều thôi còn bạn bảo bài Văn tế của nguyễn đình chiểu có nhiều chi tiết LS trong đó ư? tôi nghĩ đó chỉ đơn thuần là cảm xúc của nhà văn trước sự kiện thôi còn chi tiết LS thì quá ít
bạn trách cô bạn ấy ko có cảm xúc ử? liệu có quá khắt khe ko hả bạn cuộc sống bây giờ tiến bộ rất nhiều ko còn khó khăn vất vả như trước cho nên việc thế hệ trẻ bây giờ ko biết đến những thiếu thốn vất vả cũng ko có gì là khó hiểu bạn ko thể bắt một người chưa từng thiếu thốn chưa từng phải ăn đói mặc rét phải hiểu nỗi khổ ấy chưa từng trải qua ko ai hiểu rõ được hết đâu sống ở thời nào phải thích ứng với thời đó trong thời đại kĩ thuật bùng nổ hiện nay bạn ko thể ngồi mãi một chỗ mà hoài cổ

công bằng mà nói LS của VN rất vinh quang đó chứ nhưng cái vinh quang trong quá khứ ko thể làm cho đất nước ta dân tộc ta đi lên được đâu con người phải hướng tới những điều ở trước mắt vì thế nếu có người mập mờ về những điều trong quá khứ cũng có thể tạm chấp nhận được mà miễn là có ích trong cuộc sống hiện tại là được

Chữ ký của con_gai

Tài sản của con_gai
Cũ 15-09-2005   #12
Ảnh thế thân của LSB-Kiếm
LSB-Kiếm
-=[ Lương Sơn Anh Hùng ]=-
Gia nhập: 04-12-2003
Điểm: 698
L$B: 8.956
LSB-Kiếm đang offline

Cô bạn này nói hay nhỉ !
"còn bạn bảo bài Văn tế của nguyễn đình chiểu có nhiều chi tiết LS trong đó ư? tôi nghĩ đó chỉ đơn thuần là cảm xúc của nhà văn trước sự kiện thôi còn chi tiết LS thì quá ít "
Có lẽ cậu cũng chẳng thèm để ý bài "Văn tế..."nói gì.Ls là cái gì?Là cái sự kiện mà cậu nói tới đấy!LS mà không có sự kiện thì LS nói tới cái gì?Phpttt!
Ngốc xít!
bạn trách cô bạn ấy ko có cảm xúc ử? liệu có quá khắt khe ko hả bạn cuộc sống bây giờ tiến bộ rất nhiều ko còn khó khăn vất vả như trước cho nên việc thế hệ trẻ bây giờ ko biết đến những thiếu thốn vất vả cũng ko có gì là khó hiểu bạn ko thể bắt một người chưa từng thiếu thốn chưa từng phải ăn đói mặc rét phải hiểu nỗi khổ ấy chưa từng trải qua ko ai hiểu rõ được hết đâu sống ở thời nào phải thích ứng với thời đó trong thời đại kĩ thuật bùng nổ hiện nay bạn ko thể ngồi mãi một chỗ mà hoài cổ
Con người chính vì không thể cứ phải trải qua hết thì mới phải thấu hiểu.Cái tâm hồn con người ta sinh ra làm cái gì khi không phải để nhận thức hả cậu?Những người bình thường tôi thấy và cs cũng chứng minh là họ nhận thức được tất cả những trạng thái tình cảm mà con người có thể có.Có lẽ cậu phải xem lại mình xem?!
Còn có ích ư?Có ích là cái gì khi mà người ta không hề biết đến trách nhiệm?Tôi không khắt khe!Bởi vì tôi cũng chỉ là một thèng thanh niên bình thường và chưa làm được việc gì gọi là có ích cả!Chỉ là nhắc đến thì phải nghĩ đến!Thế thôi!Còn nếu như không làm thì đừng có mang cái ý nghĩ ba phân ra mà bình chí của những người yêu nước thực thụ!Bởi họ sẽ buồn khi nghe người ta nói về nước mình như một thằng ku Tàu
Cậu nên viết lại rồi mang bài ra post nhá.Chứ viết mà không hiểu thì phiền lắm!Anh em LSB lại chả vì cậu mà có người cười vỡ bụng thì ai chịu trách nhiệm?!

Chữ ký của LSB-Kiếm
Hai đứa sống bằng hoa với rượu
Sống vào trời đất sống cho nhau

Tài sản của LSB-Kiếm
Cũ 16-09-2005   #13
Ảnh thế thân của anhson9
anhson9
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 11-04-2005
Điểm: 439
L$B: 13.260
Tâm trạng:
anhson9 đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi hiepnu_aotim

công bằng mà nói LS của VN rất vinh quang đó chứ nhưng cái vinh quang trong quá khứ ko thể làm cho đất nước ta dân tộc ta đi lên được đâu con người phải hướng tới những điều ở trước mắt vì thế nếu có người mập mờ về những điều trong quá khứ cũng có thể tạm chấp nhận được mà miễn là có ích trong cuộc sống hiện tại là được
tôi tán thành ý kiến của bạn này,có người nói rằng "nếu ban bắn vào quá khứ bằng súng đạn thì tương lai sẽ bắn vào bạn bằn đại bác",nhưng chúng ta cũn không vì thế mà cứ ôm mãi cái quá khứ đó được ,đành rằng ls việt nam rất hào hùng ,nhưng không phải cái gì cũng hay cái gì cũng đúng ,mổi thời có mổi suy nghĩ riêng ,tôi cho rằng với bài văn kia cô gai kia không phải là way lại với quá khứ nhưng cô ta đã nêu lên một quan điểm mà nhiều người đã thấy hợp lý ,nếu không thì bao nhiêu nhà phê bình ,nhà văn tên tuổi đều thán phục cách suy nghĩ của co bé kia là gì.

Chữ ký của anhson9
Tuyển người yêu chỉ tiêu mắt lác

Tài sản của anhson9
Cũ 16-09-2005   #14
Ảnh thế thân của Luongson_nuanhhung
Luongson_nuanhhung
-=[ Lương Sơn Hảo Hán ]=-
Gia nhập: 16-09-2005
Điểm: 70
L$B: 6.506
Luongson_nuanhhung đang offline

Cho iem ý kiém cái nào
iem cũng đã từng là nạn nhâ của những cuôc tranh cãi vô bổ với mấy bà giáo dạy văn
chỉ vì iem cho rằng ý kiến của iem cũng là đúng
chúng ta hoàn toàn có quyền lên tiếng bảo vệ ý kiến của mình thế nhưng khi cái ý kiến đơn lẻ đó lại bị áp đặt vào một khuôn khổ ko thể cưỡng lại thì sao đây???Vấn đề đặt za là làm thế nào để mọi người hiểu mình muốn diễn đạt cái gì.
Trở lại với những bài văn lạc đề trên đây
chúngta ko thể phủ nhận đó hoàn toàn sai mà chỉ được phép nghĩ rằng họ đã diễn đạt sai cách hiểu của mình dẫn đến việc bị người khác hiểu sai mà thôi.Okie?????????
Đôi khi cách hiểu của chúng ta là hoàn toàn có căn cứ nhưng lại bị người khác gạt phăng đi là bởi họ wá máy móc wá bảo thủ ko chịu nhìn nhận cái sai của mình.Ví dụ thầy cô giáo luôn luôn vin vào sách vở để lấy chính kiến cho mình mà ko bao h chịu nghe và nghĩ xem hs đang nghĩ gì đang bàn luận những gì xung quanh một tác phẩm hay một bài thơ nào đó
Okie với ý kiến của iem ko???

Chữ ký của Luongson_nuanhhung
~~NOTHING'S GONNA CHANGE MY LOVE FOR U~~
Người xưa đó đâu về nữa, tội tình chi mình đi xé nát đời mình?Ngày nào niềm đau đó......CHÌM TAN GIỮA ĐAI DƯƠNG?? : :

Cũ 16-09-2005   #15
Ảnh thế thân của anhson9
anhson9
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 11-04-2005
Điểm: 439
L$B: 13.260
Tâm trạng:
anhson9 đang offline

thì huynh cũng nói rùi mà ,cái bảo thủ +đố kị to đùng kia thì lấy đâu còn ai mà dám đứng lên nói lên chính kiến của mình giữa 45 cái mồm chỉ biêt ba hoa chích choè kia,vì vậy mà một phần nào đó cô bé kia đã cho những ai đó chut ít can đảm rùi đó .

Chữ ký của anhson9
Tuyển người yêu chỉ tiêu mắt lác

Tài sản của anhson9
Cũ 23-09-2005   #16
Ảnh thế thân của LSB_VươngAnh
LSB_VươngAnh
Gia nhập: 25-12-2004
Điểm: 212
L$B: 13.144
LSB_VươngAnh đang offline

iem là dân khối C và iem cũng "ghét" học bài Văn tế... đó vì nó dài wá , nhưng mà những gì cô bé đó nói thì... một con người có suy nghĩ mới nhưng lại ko có định hướng thì sẽ thành một kẻ lạc loài nổi loạn... Bài văn tế đó do Cụ Nguyễn viết tiếc thương cho những người nghĩa quân Cần Giuộc hi sinh vào thời kì đầu kháng pháp của dân tộc , đọc bài văn đó ta nhận thấy nghĩa quân họ là ai? họ là những ngưới dân quê , súng ống ko có , thao trường cũng chả thông... họ chỉ có một tâm hồn yêu nước và nguyện hi sinh cho đất nước... vậy mà cô bé đó nói đó là những dòng văn " khô khan " , và còn nói có thể hiểu lịch sử theo một cách khác chứ ko nhất nhiết phải học những bài văn thuộc thể loại này ( bài văn này là do nhân vật đương thời viết , nó bộc lộ rõ nhất thời cuộc lúc bấy giờ , ko học nó thì học cái chó gì nữa ( xin lỗi iem hơi quá lời )) , rồi cho rằng tuổi trẻ như cô ta có những tác phẩm đáng học hơn... ngu ngốc... cô ta cho rằng những tác phẩm đáng học của tuổi trẻ bây giờ là cái gì? là những bài rên rỉ của các ca sĩ bây giờ chắc... buồn cười , một người lại ko muốn biết lịch sử của dân tộc mình thì người đó là kẻ mất gốc... thật ko thể hiểu nổi tại sao lại có những nhà báo ủng hộ ý kiến đó... một lũ giá áo túi cơm.

Trích dẫn:
thế à... thế thì trước khi viết những dòng đó cô ta nên tự nhột mình vào phòng một ngày ko tắm ko ăn ko uống đi... để hiểu thống khổ là cái gì... viết về nhưng cái mình ko hiểu mà mạnh mồm như vậy thì... đáng cho một phát vào mặt.

Chữ ký của LSB_VươngAnh
Lòng Ta Đã Vô Tình Vì Năm Tháng Phai Nhạt Với Bao Cuộc Tình ... Người Yêu Dấu Đâu Về Nữa - Tội Tình Chi Mà Ta Xé Nát Đời Mình ....

Cũ 29-09-2005   #17
Ảnh thế thân của Chu cô tử Phù Dung
Chu cô tử Phù Dung
Gia nhập: 17-01-2005
Điểm: 184
L$B: 15.559
Chu cô tử Phù Dung đang offline

Cho ta góp ý đồng tình với Lãng Tử Quyền:
-Thứ nhất ,nữ sinh kia mắc tội dốt nát.Đi học mà nhất là học văn mà học tủ thì đủ biết là loại học chống chế,dốt nát là cái chắc rồi.
-Thứ hai là ngoan cố ,không làm được thì thôi lại còn bày đặt phê bình này nọ bằng ba cái giọng lưỡi non nớt
-Thứ ba là mất dạy.Một học sinh Việt Nam mà quay lưng lại với lịch sử,phủ nhận những giá trị văn học của dân tộc.Bao nhiêu nhà phê bình xưa nay chưa ai dám phê phán bìa Văn tế là khô khan cả,thử hỏi cô bé kia có tài năng gì,chẳng qua là một loại dốt nát mà thôi .
-Cuối cùng là với loại ấy phải có kế hoạch chỉnh trang ngay.Mới bé vậy mà đã mang tư tưởng phản động,chống lại lịch sử dân tộc.Sửa sớm được thì hay còn nếu không thì...
Mà thôi ,có lẽ ta hơi nặng lời .Dù sao cô bé Phi Thanh kia còn trẻ người non dạ,không nên chấp nhặt làm gì nhưng mà cứ nghĩ đến ta bao năm đi học ngoan ngoãn,cứ nghĩ đất nước ta qua bao gian khó để có ngày hôm nay ,ta ....

Chữ ký của Chu cô tử Phù Dung
Đi cả dép vào nhà !

Cũ 30-09-2005   #18
Ảnh thế thân của LSB-VanThang
LSB-VanThang
-=[ Lương Sơn Ẩn Sĩ ]=-
Gia nhập: 31-08-2002
Điểm: 221
L$B: 12.150
LSB-VanThang đang offline

@Luongson_nuanhhung: LSNAH có phần lạc đề rồi. Bảo vệ chính kiến của mình là một việc tốt. Ai cũng cần có quyền bảo vệ chính kiến và lập trường của mình. Nhưng không thể cho rằng chính kiến của mình nhất định đúng. Phải vậy không? Việt Nam giáo dục theo cái khuôn khổ đã định sẵn, ít quan tâm khuyến khích học sinh có ý tưởng riêng là việc ai cũng biết và biết đó là điều không tốt.
Bạn Phi Thanh cho rằng bài văn tế đó khô khan thì đó là ý kiến của bạn đó, nhưng đó không nhất định phải là ý kiến đúng. Giá trị văn học và lịch sử của bài văn đó không thể phủ nhận được, nếu bạn đó không cảm nhận được thì đó là lỗi của bạn đó chứ không phải do bài văn khô khan.
@hiepnu_aotim: Cảm nhận bài văn đó thì cần gì cứ phải là người đã từng trải qua mới làm được? Đồng ý là chúng ta ko ở vào thời đó thì ko thể thấm thía như họ, nhưng nỗi đau bị giặc ngoại xâm dày xéo đồng bào chẳng lẽ lại không cảm nhận được? Người VN không phải ai cũng nắm rõ lịch sử, nhưng bài văn đó cũng không cần phải là người giỏi lịch sử mới có thể cảm nhận được.

Tài sản của LSB-VanThang
Trả lời