Lương Sơn Bạc  
Trang chủ Lương Sơn Bạc  Lương Sơn Diễn Đàn  Nơi Lưu Trữ: Truyện Ngắn, Truyện Dài, Bài Viết, Nhân Vật, Sách Lịch Sử, Sách Dạy Võ Thuật...   Xem hình thành viên và hình các buổi giao lưu LSB   Nơi Lưu Trữ: Cổ Thi VN, Cổ Thi TQ, Thơ Mới & Các Tuyển Tập Thơ
Quay Lại   Lương Sơn Bạc > Bạch Hổ Doanh > Nghị Sự Sảnh
Thành viên
Mật khẩu
Những câu hỏi thường gặp Danh sách các thành viên LSB  Lương Sơn Thương Quán
Nghị Sự Sảnh Nơi nghị luận nghiêm chỉnh.

Trả lời

Tiện ích Chế độ hiển thị
Cũ 01-08-2009   #10
Ảnh thế thân của LSB*NgocDienDiemBa*
LSB*NgocDienDiemBa*
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 31-07-2004
Điểm: 3
L$B: 549
LSB*NgocDienDiemBa* đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi Truy Vân Xem bài viết

Sau hai bài viết này TV mong các bậc phụ huynh hãy nên tôn trọng quyền tự do cá nhân của con cái và biết kết hợp với việc khuyên bảo dạy dỗ những đứa con yêu quý đừng quá khắt khe cũng như thả lõng con cái quá mức cần thiết.

Chẹp,vẫn lại là "các bậc fụ huynh nên,fải,cần..." Đọc bài chú bé này có cảm jác trong GĐ đang có mâu thuẫn gì đó jữa 2 thế hệ thì fải.Còn về riêng đoạn trích dẫn bên trên kia đem ra so sánh với bài của Bít thì thấy rõ là tác jả đang vừa đ.éo vừa run.

Muốn đòi quyền tự do,muốn đc cha,mẹ tôn trọng quyết định và fải ủng hộ quyết định đó.Nhưng lại k muốn chịu trách nhiệm khi làm sai,bằng chứng là sẽ đổ hết lỗi cho ng sinh thành và nuôi dạy mình ở chỗ yêu cầu "k đc quá thả lỏng con cái".Cái này có thể hình dung ở việc fải đua xe để chứng tỏ mình tay chơi,nhưng khi bị bắt thì trách nhiệm thuộc về cha,mẹ k biết dạy chứ k fải do mình hư hỏng.

Tự nhiên chợt nhớ đến bọn trẻ mồ côi,k cha k mẹ...Thực tế thì ngoài XH k thiếu gì những nhân tài thuộc dạng này.K có TY của che,mẹ cũng chả fải chịu sự quản lý khắt khe nào từ cha,mẹ...Vậy mà họ vẫn thành công,sao những đứa con k tự nhìn lại sự tự do và tù túng của mình mà cân đối lại chính mình nhỉ? Sao cứ fải đòi cha,mẹ cho tự do nhưng lại fải quản jáo tốt?

Chữ ký của LSB*NgocDienDiemBa*
Xếp chăn gối,nằm yên chốn cũ
Hãy lịm người trong cái "thú đau thương".

Trả lời kèm theo trích dẫn
Cũ 01-08-2009   #11
Ảnh thế thân của Phó Đoan
Phó Đoan
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 18-10-2004
Điểm: 3
L$B: 4.658
Phó Đoan đang offline

khổ quá cơ !
Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi Truy Vân
Như vậy, ta cần nhấn mạnh một câu: " Các bậc phụ huynh cần tôn trọng tiếng nói của con mình, tôn trọng quyền tự do cá nhân cần thiết của con cái...Bất kì ai có khái niệm lệch lạc về quyền tự do cá nhân đều cần sửa chữa..... Những người con cũng cần phải lên tiếng bảo vệ quyền tự do cá nhân, bởi đó là cần thiết!"
Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi Truy vân"
Như vậy, không có việc gì hay hơn giữa hai việc "không tôn trọng quyền tự do cá nhân" với việc "thả con toàn quyền tự do". Hai việc này khiến những đứa con đều bị áp lực hay bị hư hỏng....Sau hai bài viết này TV mong các bậc phụ huynh hãy nên tôn trọng quyền tự do cá nhân của con cái và biết kết hợp với việc khuyên bảo dạy dỗ những đứa con yêu quý đừng quá khắt khe cũng như thả lõng con cái quá mức cần thiết
Trích dẫn:
Vậy nói cho cùng TV xin nhất trí một câu cho hoàn chỉnh: “ Bậc phụ huynh cần tôn trọng quyền tự do cá nhân cần thiết của con cái, con cái cũng cần quý trọng ơn sinh thành giáo dưõng của bố mẹ. Các bậc phụ huynh vừa có trách nhiệm nuôi bảo con cái nên người vừa phải biết dùng tình yêu thương của mình dành cho con cái mà hy sinh cho chúng chứ không thể vứt mặc số phận của chúng. Con cái phải cảm thông và hiểu cho tấm lòng của những bậc làm bố làm mẹ, không ai nuôi con mà nghĩ hai tiếng lợi lộc cả.”
xin nhắc lại TV là trong bài viết của TV cái chữ Quyền TV sự dụng rất là nhiều đếm sơ sơ cũng độ dăm chục chữ .
vậy những chữ quyền tự do con cái mà Truy Vân nhai đi nhai lại suốt đó nó không mang ý nghĩa là quyên này quyền nọ quyền kia của con cái đòi các bậc phụ huynh phải thực hiện . hay chữ quyền ở đây nó mang một ý nghĩa khác .

không hiểu là do TV không hiểu nghĩa của tiếng việt hay do PD hiểu sai của nghĩa tiếng việt đây ( vẫn biết ngôn từ việt nam nó phong phú , nhưng với những từ có quy định trong từ điển thiết nghĩ nó không sai , vậy mà hóa ra nó lại sai . tình hình là PD phải xin đi học lai lớp 1 để hiểu hơn về tiêng việt )

phụ tử :từ hán việt ghép giữa phụ mẫu + tử ( tình cảm giữa cha mẹ và con cái )
bây giờ giới trẻ rất hay thích viết tắt mà , mình đ ú đởn theo bọn trẻ viết tắt . Tưởng rằng với với ngôn ngữ sì tin như của bọn trẻ thì bọn trẻ sẽ hiểu mình hóa ra là mình đã nhầm ( mình viết theo đúng câu cú ngữ pháp thì bọn trẻ lại kêu mình cổ lỗ , mình viết tắt theo kiểu bọn trẻ thì giờ có đứa không hiểu mình . đúng là bọn trẻ thời nay để hiểu chúng thật là khó .)

Trích dẫn:
Bố, Mẹ hãy để con lựa chọn!
cái tiểu đề chả nhẽ không phải là con cái đòi cha mẹ một cái gì đó để chọn . để mơ rộng hơn vấn để chọn lựa PD cho thêm vấn đề tiền sinh thành chả nhẽ không đúng với cái tiêu đề .

góp ý với TV là muốn bắt bẻ người khác thì chí ít phải hiểu người ta nói gì .
giông như PD luôn mồm nói TV luyên thuyên . vì với thực tế là TV luyên thuyên về 1 vân đề mà có khi chi cần gói gọn lại với 1 câu có khi 1 chữ hay phải chăng PD sự dụng từ luyên thuyên chưa có chính sác

Cũ 01-08-2009   #12
Ảnh thế thân của canhhoamongmanh
canhhoamongmanh
-=[ Lương Sơn Anh Hùng ]=-
Gia nhập: 12-12-2003
Điểm: 201
L$B: 56.968
canhhoamongmanh đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi Truy Vân Xem bài viết

- Bạn có nghe ai nói "tình mẹ con" mà bạn lấy ví dụ là tình "phụ tử" không mà còn đánh sai lỗi chính tả "phu với phụ" Vậy lấy cái uy quyền của kẻ góp ý như thế nào mà nói Truy Vân học lại lớp 1 (bạn ám chỉ hay lắm). Đó là điều đầu tiên.

Khiếp,dài dòng jống jặc Cú quá.Thảm hại lắm cơ khi ngôn ngữ VN bị đem ra mổ xẻ dưới dạng của TC Nguyễn.

Cách jải thích của chú k sai,chú đúng chỉ khi bóc,tách từng câu ra mà fân tích như trích dẫn bên trên.Còn như Phó Đoan nói thế cũng chả sai vì k vai trò ng cha trong cái VD ng mẹ fải cho con đi là k tồn tại,nhưng ai cũng hiểu ng mẹ đó k thể tự sinh con để đem cho.

Trích dẫn:
Truy Vân có chính kiến riêng nhất quyết không thể dể dàng vì những bài viết thiếu :"thiện cảm và chân thành"- mà sữa đổi
Truy Vân nên chăng cũng cần chỉnh lại lỗi chính tả?

Nick mới mà quen biết NDDB,fải chăng là ng cũ lập nick/đổi nick? Vấn đề thì hay nhưng trình bày dài dòng,lòe loẹt...nên k có cảm tình khi đọc hết tất cả bài viết.Nên rút kinh nghiệm chú em àh.

Chữ ký của canhhoamongmanh
Ðẹp gì một mảnh lòng tan vỡ
Ðã bọc hoa tàn dấu xác xơ!
Tóc úa giết lần đời thiếu phụ
Thì ai trông ngóng chẳng nên chờ.

Em chỉ tự vệ thôi

Tài sản của canhhoamongmanh
2 thành viên đã gửi lời cám ơn đến canhhoamongmanh vì bài viết hữu ích này:
Nhất Vương (02-08-2009), Truy Vân (02-08-2009)
Cũ 02-08-2009   #13
Ảnh thế thân của Nhất Vương
Nhất Vương
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 03-07-2009
Điểm: 48
L$B: 2.587
Tâm trạng:
Nhất Vương đang offline

Chẳng hiểu Phó Đoan bao nhiêu tuổi vậy? Mà tự nhận là bề trên? Bài viết thư shai của bạn khiến mình cười quá đí mất.

phụ tử :từ hán việt ghép giữa phụ mẫu + tử

Thứ nhất: Đã dịch là dịch cho hết bà Phó Đoan ah. Phu bạn dịch ra "phu mẫu" phu = chồng , mẫu =mẹ dịch ra là " chồng mẹ " chồng mẹ thì là "cha" đúng là cha . Nực cười! tử = tử (bạn dịch) thôi dẹp đi đừng dịch nữa đừng biến thể như thế nhé. Khiến kẻ tiểu tử này cười cho.

Thứ hai: bạn nói tai tiếng "phụ tử" là hán việt vậy bạn dịch ra "phu mẫu" làm cái quái dì chẳng lẽ nó đã thuần việt.? Vớ Vẫn! tử = tử. còn đòi ngắn gọn này nọ cho sì teen. nếu muốn sì thì mời PĐ tìm mấy chổ dành cho teen mà sì. .

Thật là bậc bề trên: trên cả "bát học" (bát nhé không phải bác đâu) To miệng bảo học lại lớp 1, rồi ti toa cười. Thất Bà Bà mà post là nhảy bổ vào? hùa hơi chăng?
Bà Bà nói thẳng không hoa hòe! Nhưng Bà Bà không thấy thèn bé đó còn đáng tôn trọng hơn Phó Đoan sao? Thôi ngạm miệng lại trước khi biến tự Phó Đoan thành kẻ không thể có học được đó! Khuyên chân thành.

Chữ ký của Nhất Vương
Người bạn tốt nhất bao giờ cũng là người bạn đến với ta trong những phút khó khăn, cay đắng nhất của cuộc đời.

Maxime Goocki

Chỉnh sửa lần cuối bởi Dương Nghiệp: 02-08-2009 lúc 07:32. Lý do: Xoá từ ngữ "thô", tránh hiểu nhầm.
Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến Nhất Vương vì bài viết hữu ích này:
Truy Vân (02-08-2009)
Cũ 02-08-2009   #14
Ảnh thế thân của happy ghost
happy ghost
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 02-08-2009
Điểm: 17
L$B: 1.288
happy ghost đang offline

đúng là mấy người không hiểu ngôn ngữ tiếng việt hay sao ý .
không hiểu bọn trẻ giờ nó làm văn như thế nào , ngày xưa mình học văn dốt lắm (toàn sai lỗi chính tả , câu cú lủng củng ) nhưng không đến độ như bây giờ . nói về cách trình bầy một văn bản,hiểu nghĩ của câu của từ nó như thế nào .

mình đưa ra Ví Dụ đã gọi là Ví Dụ không thì việc đ éo gì phải VD rồi từ cái VD đó mình phát chiển thành câu văn của mình . cộng thêm một tí giọng điệu gọi là sì tin . khổ cũng tại nói kiểu sì tin nó không giống lên bị mấy bạn sì tin nó bắt bẻ .

Trích dẫn:
Vậy lấy cái uy quyền của kẻ góp ý như thế nào mà nói Truy Vân học lại lớp 1 (bạn ám chỉ hay lắm). Đó là điều đầu tiên.
Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi Phó Đoan
tình hình là PD phải xin đi học lai lớp 1 để hiểu hơn về tiêng việt
mình viết tên nick PD tự nhận là mình thế đ éo nào mà bạn TV lại nhận vơ là mình bảo bạn ý đi học lại lớp 1 .( khí không phải chứ ban TV bị cận hay viễn mà không thấy chữ PD hay là do bạn không hiểu tiêng việt . nếu không hiểu thật thì hôm nào chúng mình cùng đăng ký 1 lớp để học lại lớp 1 cho vui .

lại thêm nữa mình nhớ trong bài có bào giờ minh viết 2 chữ bề trên đâu nhỉ . và có gọi ai là kẻ dưới đâu nhỉ . ( mình đâu đến mức bị lẫn đâu mà viết gì ra lại không nhớ .)
như bài trên có viết
Trích dẫn:
góp ý với TV là muốn bắt bẻ người khác thì chí ít phải hiểu người ta nói gì .
lên nhớ từ bọn trẻ chứ không phải là TV là bọn trẻ hay bọn trẻ như TV nó hoàn toàn khác nhau à 1 từ chỉ chung chung và một từ chi đích sác 1 nhân vật , môt ai đó .( nghĩa khac nhau hoan toàn thế mà vẫn nhận vơ được thì tài )
khổ thế dẫu biết rằng ngôn ngứ tiếng việt nó phong phú . nhưng quả thực là mình không đỡ nối
giông như hiện tượng giờ của dân sì tin VD: hi thành hj ( chữ i bị biến thành chữ j hết rồi ) đúng là phải đi học lại lớp 1 ắt còn theo kịp các bạn sì tin chứ chả mấy mà thành kẻ cổ lỗ.

TO NhâtVương : Xin thưa với bạn là trong bài viết của mình chưa bào giờ mình nhận là bậc bê trên hoạc tự nhận mình là bát học (bát nhé không phải bác đâu) .
Trích dẫn:
phụ tử :từ hán việt ghép giữa phụ mẫu + tử ( tình cảm giữa cha mẹ và con cái )
bây giờ giới trẻ rất hay thích viết tắt mà , mình đ ú đởn theo bọn trẻ viết tắt
chứ không phải phụ tử tù hán việt nghĩa là phụ mẫu ( bạn cứ chụp mũ cho mình tôi ghê cơ )
còn để giải nghĩ viết tắt theo kiểu dân sì tin VD như : lol= laugh of laugher, hay ĐCM = !@@#$% và từ phụ tử ở đây nó cũng viết tắt theo kiểu đó.(những từ kiểu này thì từ điển nào dịch cho nổi )

nhưng từ nào thuộc dạng viết tắt hoạc biến tâu của dân tin . cũng như những từ địa phương của mỗi vũng mỗi miên mình đếu có giải thích qua rồi ( còn nhừng từ nó có trong từ điển mà các bạn không hiểu , mình xin các bạn giúp hộ mình là tra hộ cái từ điển . đừng bắt mình giải thích nhiều không lại giống bạn TV cứ luyên tha luyên thuyên . rồi lúc đó các bạn lại chụp mũ mình bảo mình luyên thuyên thì tội mình lắm )
thấy các bạn kêu mình già thì thôi đanh tự nhận mình già . ( còn thèo mình thì mình tự kiếm được ít tiền thi thoảng biếu bố mẹ 1 ít tiền ăn quà , con đâu tư kiếm tự tiêu .như thế nó cũng được gọi là người trưởng thành tự nuôi được ban thân , phụ giúp được bố mẹ tí nào hay tí đấy )
mình thì cũng chưa bao giờ mình nhận mình có học vấn cả ( dẫu sao cũng có bằng đại học ) . các bạn có thể cho mình là vô học cũng được đó là quyền của các bạn mà đâu thê cấm người khác không được nói ( Quyền ngôn luận cơ mà ) không lại bị nôi quyền ra thì chết

tái bút : nick Phó Đoan đi mượn để post bài chơi
nick chính là: happyghost ( đạng bị treo không log được )
gắn bó với cái diễn đàn cũng phải 8 năm xuất hiện thuộc lứa những thành viên đâu tiên chả bào giờ thay đổi văn phong viết hay nick name cả không có người thấy rank mình là thành viên lại đổ tội cho mình là clone nick này nick kia thì quả thực mình có tắm sông tô lịch (1 con sông ở hà nội bẳn cứ gọi là đen ngòm . giờ đã bị bê tông hóa ) cũng không rửa hết vết nhớ

Chỉnh sửa lần cuối bởi happy ghost: 02-08-2009 lúc 08:25.
Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến happy ghost vì bài viết hữu ích này:
Truy Vân (02-08-2009)
Cũ 02-08-2009   #15
Ảnh thế thân của Nhất Chi Mai
Nhất Chi Mai
-=[ Hộ Quân Đầu Lĩnh ]=-
太 學 生
Gia nhập: 20-06-2009
Điểm: 118
L$B: 10.534
Tâm trạng:
Nhất Chi Mai đang offline

Cái tuổi mới "nhớn" là cái độ tuổi thường ưa "ní nuận".

Tham gia với chủ đề "Bố-Mẹ! Hãy để con lựa chọn" một vài ý sau:

Khi bàn về vấn đề này, trước tiên ta phải nói đến "ý thức hệ" của người Việt Nam nói riêng và người Phương Đông nói chung; khác hoàn toàn "ý thức hệ" của người Phương Tây.

Cụ thể Trung Quốc và Việt Nam là hai nước tiêu biểu có "ý thức hệ" gần gũi nhau nhất. Hai nước này quan niệm một gia đình an khang - thịnh vượng phải là con đàn cháu đống, sống trong một đại gia đình được gọi là "Tứ Đại Đồng Đường". Và họ sống theo tư tưởng của Đạo Khổng, tôn sùng lễ nghi, tiết hạnh; Thế giới Đại Đồng.

Điểm mạnh: Đã tồn tại, lưu truyền và phát triển mấy nghìn năm đến giờ vẫn nguyên giá trị.

Điểm yếu: Có nhiều khía cạnh bất cập với thế giới hiện đại. Lớp trẻ coi đó là sự gò bó, cổ hủ, lạc hậu...vv

Nhưng vượt lên trên tất cả, những gì mà một số ít người; một giai đoạn lịch sử cố phủ nhận; Thì đến ngày nay giá trị nhân văn, giá trị đạo đức, giá trị tinh thần của cái từng cho là "cổ hủ", "lạc hậu" vẫn đứng sừng sững tôn nghiêm trước nhân loại.(Hãy nghiên cứu để biết tại sao, xin đừng hỏi.)

Còn ở Tây phương, họ có ý thức hệ khác ta. Nhưng không hẳn là ta đúng, họ sai. Mỗi học thuyết, mỗi tư tưởng đều trải qua những thời kỳ phát triển khác nhau. Và chúng ta đã biết "Cái gì tồn tại, đều có lý của nó".

Vấn đề của thế hệ chúng ta là đang sống trong thời kỳ được đánh giá là tiến bộ, phát triển nhất của nhân loại. Chúng ta tiếp cận với sự tiên tiến của khoa học, chúng ta được mở mang tầm nhìn, trau dồi trí tuệ. Đó được gọi là bước phát triển trong sự tiến hóa của loài người.

Và chúng ta đang sống trong sự giao thoa của các nền văn hóa. Nếu như ở thời kỳ trước, gần đây nhất, (trong khoảng 100 năm trước) sự tiếp cận để giao thoa này tưởng như là không thể. Loài người đã trải qua mấy nghìn năm chiến tranh tôn giáo, phân biệt chủng tộc, sắc tộc.

Những tộc người phát triển tự cho mình cái quyền diệt chủng các tộc người không phát triển bằng.
Thời phát xít Đức, hàng triệu người Do Thái đã bị dồn vào buồng hơi ngạt. Thời đế quốc Mỹ chiếm đất của người Da Đỏ, họ nhân danh "Người Da Trắng", họ tự cho cái quyền tàn sát những sắc tộc khác một cách tàn bạo, không thương tiếc...vv

Đó là một vài điểm so sánh về "ý thức hệ".

Trở lại chủ đề, quan niệm của phương Tây rất thực tế, thậm chí thực tế đến lạnh lùng. Họ trói buộc nhau bằng pháp lý, anh có thể đẻ con, thậm chí là đẻ nhiều...nhưng đến khi đứa trẻ đủ 8 tuổi anh buộc phải có sổ tích kiệm riêng cho nó. Để làm gì? Để đề phòng vợ chồng anh li dị hoặc những tình huống rủi ro bất khả kháng xảy đến, đứa trẻ sẽ vấn được đảm bảo cuộc sống và phát triển học hành bình thường.

Và đến khi đứa trẻ 18 tuổi, nó buộc phải tự lập...bởi nó đã được rèn luyện cuộc sống tự lập từ nhỏ. Họ không can thiệp nhiều cho lắm đến cuộc đời của con cái. Những gì họ có thể làm và làm hết trách nhiệm với đầy đủ tình yêu thương với con cái là: sinh con, đảm bảo cuộc sống cho con đến đủ 18 tuổi (tuổi mà pháp luật công nhận một người đã trưởng thành), đảm bảo việc ăn học và định hướng tương lai cho con cái.

Việc còn lại, họ không quan tâm nhiều cho lắm hoặc giả có quan tâm cũng chả can thiệp được gì. Vì con cái họ được sống và hấp thụ "ý thức hệ" của dân tộc nó từ nhỏ. Nó sẽ đi trên con đường riêng của nó, hoặc sống, hoặc chết. Đó là lẽ thường của cuộc sống.

Còn ở "ta" (ý thức hệ Đông Phương) Cha mẹ uốn nắn từng li từng tí, cho dù nhà nghèo hay nhà giầu. Cách quan tâm chăm sóc con cái vẫn không khác nhau nhiều, có chăng là sự quan tâm về vật chất khác nhau. Còn về tinh thần thì luôn là như vậy.

Hiện nay, nhiều bạn trẻ được tiếp cận với thế giới bên ngoài từ nhỏ, họ hấp thụ những tư tưởng, phong cách sống hiện đại.
Họ chưa đủ chính chắn để biết chắt lọc cái gì tốt, cái gì xấu ở bên ngoài. Họ vội vã kêu gào, than thở rằng họ bị bố mẹ của họ ràng buộc. Họ cho rằng bố mẹ - những người sinh ra họ - cổ hủ và lạc hậu (tất nhiên cũng có điểm đúng) làm quẩn chân họ.

Nhưng họ quên mất một điều, nếu họ rời xa cái mà họ cho là quẩn chân, là mất quyền tư do...và hàng tỉ lý do khác, họ sẽ nhanh chóng gục ngã. Họ được sinh ra trong môi trường mà tính tự lập không cao lắm.

Họ được sinh ra trong cách giáo dục khác. Nếu họ không cẩn thận, không đủ tỉnh táo để nhận ra sự khác biệt quá lớn của "Đông""Tây" thì họ sẽ bị đánh mất chính mình.
Nhiều người chạy theo lối sống gấp của phương Tây...nhưng rồi sao? Họ không còn biết mình là ai mỗi khi còn lại một mình. Họ không còn biết sống để làm gì? Họ cảm thấy mình xa lạ, vô hình với những người xung quanh...họ không tồn tại trên chính đất nước, dân tộc của họ.

Theo ZK, đừng nên gân cổ hô hào "Hãy để con lựa chọn" mà hãy từ từ suy xét. Nếu quan điểm của bạn đúng đắn, việc làm của bạn chính đáng...không bố mẹ nào lại đi ngăn cản con cái họ thành công.

Xã hội rất rộng lớn, ngay cả người trưởng thành cũng còn bị rơi vào nhiều cạm bẫy cuộc đời nếu không tỉnh táo.

Vậy, nếu bạn tin rằng mình đủ sức đứng vững giữa dòng đời, thì việc thuyết phục bố mẹ tin vào bản lĩnh của mình là một chuyện hoàn toàn có thể. Còn ngược lại, nếu bạn chưa đủ chính chắn, chưa đủ trưởng thành, chưa đủ kiến thức để thuyết phục cha mẹ của mình tin mình, thì việc bạn đứng được giữa dòng đời là một chuyện khó tin, chưa nói đến việc đứng vững và làm được một điều gì đó có ích.

Tóm lại, hãy tự lượng sức mình, và đừng quên...mình sinh ra ở đâu, trưởng thành trong nền giáo dục nào. Đừng tự huyễn hoặc mình. Những kẻ tự huyễn hoặc mình chỉ có 2 dạng. Một là thiên tài và dạng còn lại là "sinh nhầm thế kỷ"

------------------

@all:
Mẫu-tử : tình mẹ con.
Phụ-tử: tình cha con.
Phu-tử: tình chồng con?
Cách giải thích này khiên cưỡng quá, ZK e rằng không phải vậy.
Bởi có một người lấy ngoại hiệu là La Sơn Phu Tử.
Chẳng lẽ người này muốn tôn thờ tình chồng con xứ La Sơn?
Những từ trên là thuần Hán, không phải là Hán Việt cũng như thuần Việt.

@TV: Tôi biết bạn là clone của ai.

Các bạn nói thì dài, chính tả thì sai be bét. ZK đọc mãi mà chả hiểu hai bạn tranh luận điều gì nữa. Có lẽ khâu đọc hiểu của ZK có vấn đề. Mong các bạn tranh luận hòa đồng hơn. Và chú ý đến chính tả.
Người thông thái thực sự không bao giờ nhầm lẫn chính tả, có thì cũng là điểm hạn chế và thi thoảng. Không thể phạm lỗi chính tả với mật độ dày đặc như vậy.
Văn - tả người (đọc văn có thể biết được người). Người xưa đúc kết lại vậy đấy.

Chữ ký của Nhất Chi Mai
สวัสดีค่ะ

Chớ nghĩ xuân tàn hoa rụng hết
Đêm qua sân trước một nhành mai

Tài sản của Nhất Chi Mai
3 thành viên đã gửi lời cám ơn đến Nhất Chi Mai vì bài viết hữu ích này:
hoavinh_7760 (02-08-2009), Sakura (07-08-2009), Truy Vân (02-08-2009)
Cũ 06-08-2009   #16
Ảnh thế thân của datanhan_07
datanhan_07
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 13-09-2007
Điểm: 266
L$B: 158.070
datanhan_07 đang offline

"Cá không ăn muối cá ươn" hoặc như " Trứng cứ đòi khôn hơn vịt ".Thường thì các bậc phụ huynh hay nghĩ và nói với con cái như vậy.
Nay thì nhiều bậc phụ huynh thích sống theo quan điểm Cha ( mẹ ) và con phải là những người bạn tốt.Vì chỉ là bạn mới hiểu được nhau,chỉ có bạn mới là nơi đáng tin cậy để tâm sự trao đổi tranh luận.
Cha mẹ bây giờ ai nấy lo lăn như mõ vào cuộc mưu sinh ít còn có thì giờ gần gũi con cái.Từ chỗ đó nói là thả lỏng con cái cũng không đúng mà thường thì Cha mẹ chỉ còn như Vua không có ngai vàng vì con cái nó ít còn sự cảm phục cảm thông.Nếu nó còn chút gì đó chẳng qua là sự sợ hãi ....bị cắt nguồn trợ cấp về kinh tế mà thôi.
Chính vì vậy ngày xưa Cha mẹ đặt đâu con ngồi đó,nay thì ý con muốn sao Cha Mẹ chiều theo mà thôi.Việc phải la lên để đòi quyền chọn lựa chỉ còn ở tuổi Ten thôi,tuổi Teen bây giờ tụi nó phản ứng đòi quyền dân chủ với cha mẹ cũng dữ dội không như trước đâu.
Các bậc phụ huynh mau mau tham gia vào diễn đàn Lương sơn này để mà sáng mắt ra.

Chữ ký của datanhan_07

Tài sản của datanhan_07
Trả lời