Lương Sơn Bạc  
Trang chủ Lương Sơn Bạc  Lương Sơn Diễn Đàn  Nơi Lưu Trữ: Truyện Ngắn, Truyện Dài, Bài Viết, Nhân Vật, Sách Lịch Sử, Sách Dạy Võ Thuật...   Xem hình thành viên và hình các buổi giao lưu LSB   Nơi Lưu Trữ: Cổ Thi VN, Cổ Thi TQ, Thơ Mới & Các Tuyển Tập Thơ
Quay Lại   Lương Sơn Bạc > Bạch Hổ Doanh > Nghị Sự Sảnh
Thành viên
Mật khẩu
Những câu hỏi thường gặp Danh sách các thành viên LSB  Lương Sơn Thương Quán
Nghị Sự Sảnh Nơi nghị luận nghiêm chỉnh.

Trả lời

Tiện ích Chế độ hiển thị
Cũ 25-12-2006   #10
Ảnh thế thân của LSB-Lic
LSB-Lic
-=[ Lương Sơn Ẩn Sĩ ]=-
Gia nhập: 22-05-2006
Điểm: 152
L$B: 1.532.070
Tâm trạng:
LSB-Lic đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi Yuna-PhươngĐông Xem bài viết

2/ Theo như Yuna hiểu, Tatylic ko cho rằng ko cần thiết phải vào ĐH , mà con đường để đi đến thành công ko nhất thiết phải wa cổng trường ĐH . Có rất nhìu con đường để đi đến đích , có đường ngắn , có đường dài .. và tùy vào mỗi người , mỗi hoàn cảnh , mỗi khả năng để đi típ con đường mình đã lựa chọn .
Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi TIÊU DAO CƯ SĨ Xem bài viết
2)Cái này vẫn ý kiến cũ.10 kẻ thốt ra câu đó thì hết 9 kẻ ngụy biện.Thằng nào đủ sức đậu đại học mà đi học nghề?
Có nhiều đường thật,nhưng hình như đại đa số đều vì ko vô được đại học.
Ngay từ đầu Lic ko hề có ý phủ nhận lợi ích của việc học ĐH, nhưng theo Lic thì ko nhất thiết phải vào ĐH, nếu như TDCS nghĩ rằng Lic là 1 đứa ham chơi lười nhác chỉ biết đi tiêu tiền cha mẹ để rồi rớt DDH đến nỗi lên đây than vãn thì TDCS quá sai lầm, Lic hiện nay chỉ học 11 mà thôi. Tuy nhiên, cũng vấn đề đấy, Lic muốn nhấn mạnh rằng, nếu như bạn cảm thấy tốn 5 năm học ĐH nhưng ko giúp ích nhiều bằng 5 năm bôn ba ngoài đời thì việc thực tế thường giúp ích nhiều hơn những thứ sách vở.

Trích dẫn:
3)Con số này cũng tương đối.1 ông bóc vác 1 tháng kiếm cũng được 5 triệu,nhưng hơi mệt.
Chắc giống truyện thiên sứ tenten.
Ý của huynh đệ là sao, huynh đệ đang phủ nhận những người biết nắm bắt cơ hội để thành đạt như bây giờ ví dụ như Bill Gate sao.
Xin lỗi nhưng khi đọc giọng điệu của huynh đệ, Lic "buộc lòng" phải trừ bớt huynh đệ 3 điểm để nhắc nhở cho lần sau, có gì cứ việc kiện cáo, Lic sẽ theo đến cùng.

Tài sản của LSB-Lic
Trả lời kèm theo trích dẫn
Cũ 25-12-2006   #11
Ảnh thế thân của Mr.Blue
Mr.Blue
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 13-12-2006
Điểm: 146
L$B: 13.218
Mr.Blue đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi phiquynhlong Xem bài viết
ko biết phải xưng hô thế nào với yuna mà bạn nói đúng lắm DH thì ko phải là ko cần học có nhiều gia đình phải bắt con mình vào bằng được DH nênh các bạn đó phải cố gắng hết sức để vào được DH
trao đổi kinh nghiệm sông thêm ở ngoài đời thì sẻ giúp rất nhiều cho chúng ta trong bước đường tương lai DH thì chỉ giúp chúng ta được hiểu biết có học vấn căn bản vửng chắc hơn những người chưa thi DH nhưng còn về các phương diện khác sợ là ko bằng những người chưa thi DH ....
đệ chỉ có nhiêu đay ý kiến mong các huynh chỉ giáo..

Blue tớ hoàn toàn đồng ý với ý kiến này. Theo tớ thì vấn đề thi ĐH ở VN cũng là 1 phần bắt buộc từ phía gia đình cũng như từ phía tâm lý của người học sinh. Theo tớ thì cái bắt buộc từ gia đình đã đành, ngay từ khi còn học các cấp 1, 2,, 3, nào gia sư, nào học thêm thì cũng toàn từ gia đình tìm cho con em mình đi học đấy chứ. Cái lượng học sinh mà tự đi tìm lớp học thêm thì rất ít. Vì thế theo tớ thì gia đình tác động khá lớn vào việc thi ĐH.
Ngoài ra từ tâm lý của học sinh, nếu như ko có bằng cấp thì ai cũng lo sợ ko có những cơ hội như những người có bằng cấp, cho dù họ có giỏi đi nữa thì vẫn khá nhiều người ko có đủ lòng tự tin để cạnh tranh với những người có bằng ĐH.
Cũng vì lẽ đó mà ở VN tại các thành phố lớn như HN hay TPHCM có rất nhiều người tử địa phương đổ về để thi ĐH.
Nhưng do công việc thì có hạn, mà cái số lượng người có bằng ĐH thì quá lớn, bao gồm cả các bằng giả, bằng chạy điểm, vì thế có rất nhiều người khi nộp đơn xin việc người ta rất chú trọng bằng từ trường nào.
Mình lấy ví dụ như nếu 3 người cùng xin 1 việc vào 1 công ty lập trình, 1 người trường ĐH ở VN, 1 người trường ĐH ở Mỹ, và 1 người chả có bằng thì mình đảm bảo cái người có bằng ĐH Mỹ sẽ có nhiều cơ hội đc vào vì ai chả biết Mỹ nổi tiếng với các sản phẩm về lập trình. 1 số ít công ty mới để ý và điều tra từng chi tiết trong trường ĐH. Nếu như điều tra kỹ, họ có thể thấy người từ trường ĐH Mỹ kia ko nhiều kiến thức bằng người từ trường VN. Vì ở Mỹ ko phải là trường nào cũng là trường tốt, mà trong trường học Mỹ lại đòi hỏi tính tự giác rất cao, họ ko kiểm tra từng tý 1 như VN, họ để học sinh tự giác làm bài, và rất nhiều người thi làm bài kiểm tra cho mở sách. Quan điểm của họ là tính tự giác của học sinh, học cho ấm thân mình vì thế tự giác mà ko, ko tự giác thì sau xin việc ko biết gì cũng bị đuổi ngay thôi.
Vì vậy cái người từ trường ĐH Mỹ kia có thể có 1 cái bằng rất dễ dàng nếu như ko tự giác học, họ vẫn có bằng, chả sao cả. Còn ở VN thì thi vào ĐH đã khó, học trong ĐH để có cái bằng cũng ko dễ gì. Vì vậy cái số lượng kiến thức mà 1 người nhồi vào đầu để có cái bằng ĐH ko phải ít (mình chỉ nói đến những người dùng sức mình thi vào ĐH và tốt nghiệp)
Vì thế nếu như xét kỹ thì tuyển cái người từ ĐH VN sẽ có lợi hơn rất nhiều với cái công ty lập trình đó.
Ngay từ đầu mình đã lấy 1 ví dụ về 1 người ko có bằng. Người này mình muốn nói đến sau cùng, vì cũng như thứ tự khi xin việc trong 1 công ty VN thôi, "người nào ko có bằng ĐH, ra sau hàng đứng". Theo mình vì cái lẽ đó mà trong quan niệm học sinh rất cần cái tấm bằng ĐH, để có thể bỏ qua những người ko có bằng ĐH mà "chen hàng" lên giữa giữa. Nhưng nếu như làm 1 cuộc kiểm tra vì trí thức thì theo mình biết đâu cái người ko có bằng kia lại là người giỏi nhất. Vì theo ngành lập trình thì mọi người có thể tư học, và thời gian ko ở trong ĐH, học mấy môn như văn, triết... thì có rất nhiều thời gian giao lưu học hỏi với người xung quanh. Vì vậy người ko có bằng đó sẽ là người có tầm hiểu biết và kinh nghiệm cao nhất.

Chú thích: Những ví dụ mình lấy trên thì cũng hơi ít gặp trong thực tế. Thứ nhất ngành lập trình chỉ là 1 ngành nhỏ trong cuộc sống mà có thể học tất cả mọi thứ mà ko cần vào ĐH. Thứ 2 cái người ko có bằng ở VN thì chưa chắc đã có nhiều kiến thức mà chịu khó học để cạnh tranh với người có bằng.
Cái vấn đề mình muốn nói đến ở đây là các công ty VN rất chú trọng người có bằng hơn những người ko có bằng, đa số lớn nhìn vào tấm bằng và những người đã có kinh nghiêm 1-2 năm làm gì làm gì... (mặc dù cái kinh nghiệm dó thì có thể kiếm đâu đó cũng được, cứ gì cứ phải làm công ty này nọ, miễn là có kinh nghiệm). Mà các công ty đó thì ít khi có những kì thi sát hạch để kiểm tra về kiến thức cũng như kinh nghiệm.
Còn về vấn đề những người ko có bằng. Họ lại có những ý nghĩ ko thể cạnh tranh được với những người có bằng, mà ko có lòng quyết tâm tự học cũng như những quyết tâm dể tìm hiểu kinh nghiệm từ xã hội, ko theo đuổi ngành họ mong muốn. Vì thế những công việc họ làm phần lớn là dùng sức chân tay.

Cái mình muốn nói đến trong bài này là những người ko vào ĐH nhưng có quyết tâm và nghị lực thì vẫn có nhiều cơ hội thành đạt trong tương lai. Và vấn đề nữa là các công ty VN cũng nên thay đổi phần nào về cơ cấu tìm việc, đừng dựa vào tấm bằng mà đánh giá kiến thức người này hơn người kia.

Chữ ký của Mr.Blue
No one but me can save myself, but it's too late. Now I can't think why I should even try. Yesterday seems as though it never existed. Death greets me warm, now I will just say good bye

Cũ 26-12-2006   #12
Ảnh thế thân của --Yuna--
--Yuna--
-=[ Kim Ngư Thủy Binh ]=-
♥™†Chíp Còi†™♥
Gia nhập: 02-03-2005
Điểm: 1398
L$B: 2.979.502
Tâm trạng:
--Yuna-- đang offline

Trích dẫn:
2)Cái này vẫn ý kiến cũ.10 kẻ thốt ra câu đó thì hết 9 kẻ ngụy biện.Thằng nào đủ sức đậu đại học mà đi học nghề?
Có nhiều đường thật,nhưng hình như đại đa số đều vì ko vô được đại học
Thực tế thì vẫn có nhìu người ko cần thiết thi ĐH do khả năng hoặc do người ta ko thích , ko bị 1 áp lực nào và ngừi ta chọn con đường khác để đi đó . ĐH chẳng qua cũng chỉ là 1 tấm bằng coi như giấy thông hành để đi xin việc thôi mà

Trích dẫn:
Con số này cũng tương đối.1 ông bóc vác 1 tháng kiếm cũng được 5 triệu,nhưng hơi mệt
Thì cái j` trên đời này lại chả tương đối , ở VN mà kiếm được công việc bốc vác 5tr thì TDCS chỉ giùm cho Yuna đến xin làm cái , mệt chút cũng được

Chữ ký của --Yuna--
Núi Lương Sơn anh hùng múa kiếm
Bến Thuỷ Bạc hào kiệt mài đao

Tài sản của --Yuna--
Cũ 26-12-2006   #13
Ảnh thế thân của hận_tiếu_ma_nữ
hận_tiếu_ma_nữ
Giam vào Thủy Lao
Gia nhập: 10-08-2006
Điểm: 28
L$B: 6.566
hận_tiếu_ma_nữ đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi LSB-Lic Xem bài viết
Trích dẫn:
Có nhiều đường thật,nhưng hình như đại đa số đều vì ko vô được đại học.
Ngay từ đầu Lic ko hề có ý phủ nhận lợi ích của việc học ĐH, nhưng theo Lic thì ko nhất thiết phải vào ĐH, nếu như TDCS nghĩ rằng Lic là 1 đứa ham chơi lười nhác chỉ biết đi tiêu tiền cha mẹ để rồi rớt DDH đến nỗi lên đây than vãn thì TDCS quá sai lầm, Lic hiện nay chỉ học 11 mà thôi. Tuy nhiên, cũng vấn đề đấy, Lic muốn nhấn mạnh rằng, nếu như bạn cảm thấy tốn 5 năm học ĐH nhưng ko giúp ích nhiều bằng 5 năm bôn ba ngoài đời thì việc thực tế thường giúp ích nhiều hơn những thứ sách vở.

Trích dẫn:
3)Con số này cũng tương đối.1 ông bóc vác 1 tháng kiếm cũng được 5 triệu,nhưng hơi mệt.
Chắc giống truyện thiên sứ tenten.
Ý của huynh đệ là sao, huynh đệ đang phủ nhận những người biết nắm bắt cơ hội để thành đạt như bây giờ ví dụ như Bill Gate sao.
Xin lỗi nhưng khi đọc giọng điệu của huynh đệ, Lic "buộc lòng" phải trừ bớt huynh đệ 3 điểm để nhắc nhở cho lần sau, có gì cứ việc kiện cáo, Lic sẽ theo đến cùng.
Ngay cả việc tytalic mới học 11, tức là bằng tuổi TDCS ,TDCS còn chưa biết nữa là.Cái vụ của tytalic, yuna đã nói và TDCS đã đồng ý còn gì.
Nhưng TDCS vẫn giữ nguyên ý kiến của mình:ko ai dám ko thi đại học dù mình đủ sức.Cái này thì TDCS chưa thấy ngoại lệ.Theo Lic các người nắm bắt cơ hội đó,ai đủ sức đậu đại học.
To YUNA:Chuyện này bình thường mà,tuy nhiên tiền không ổn định thôi.Mùa hè làm 200k/ngày.Mùa đông chắc khoảng 100k/ngày.
To tytalic:học lớp 11 thì hay quá,thi học kì chưa?

Cũ 26-12-2006   #14
Ảnh thế thân của RadFlyer
RadFlyer
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 19-10-2006
Điểm: 61
L$B: 11.439
RadFlyer đang offline

Nếu nói tới những vấn đề "nhất thiết", thì trong cuộc sống của 1 con người chỉ cần có 2 thứ là "ăn" và "ngủ" để mà "sống", chỉ thế thôi !!

Nhưng ăn thế nào cho "ngon" và ngủ bao nhiêu cho "đủ" để cuộc sống của 1 con người có sức khỏe tốt, tồn tại lâu dài thì còn tùy vào tiêu-chuẩn-cuộc-sống(standard of living) của người ấy. Và một người muốn có 1 tiêu chuẩn cuộc sống cao thì "nhất thiết" phải có trình độ kiến thức Đại Học.

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi LSB-Lic Xem bài viết

Nhìn lại qua các nước phương Tây, các nước phát triển, đặc biệt là Mỹ, hs chỉ đi học đến cấp 3, nếu muốn thì học tiếp đại học, ko muốn thì cũng ko nhất thiết phải tiếp tục, thế mà KT Mỹ vẫn đứng đầu trên thế giới.
Khg biết bạn lấy cái thông tin này ở đâu ra, chỉ cần nghĩ theo "common sense" thôi thì thấy câu trên của bạn nói rất vô lý; 1 nước mà nếu trình độ học vấn trung bình của dân cư mà chỉ tới cấp 3 thôi mà kinh tế đứng đầu thế giới thì cái quốc gia đó phải có nhiều "natural resources" lắm, như mỏ dầu hỏa, mỏ kim cương hay mỏ vàng gì này nọ mới có thể được vậy, mà nếu có đi chăng nữa mà lại khg có tài phát triển những resources đó thì tới 1 ngày nào nó cũng sẽ cạn thôi, rồi KT sẽ sụt xuống hạng bét trong thế giới. Bên Mỹ có mỏ dầu hỏa, nhưng khg nhiều để có thể nằm trong trường hợp rf nói trên. Thế mà KT vẫn đứng đầu thế giới, tại sao !?!?

Bên Mỹ nếu 1 người trình độ học vấn mà khg có tối thiểu bằng cử nhân thì khg thể nào có 1 cuộc sống "ăn ngon", "ngủ kỹ" được đâu bạn àh . Thật ra, cái bằng cử nhân bên Mỹ thời buổi này cũng chỉ tạo cho cuộc sống của 1 người được "tàm tạm" thôi, nhất là những ai theo học về ngành Business, muốn khá hơn thì ít nhất phải học cho tới Thạc Sỹ, nếu khg thì chỉ có đi "cày" cho tới khi mục xương rồi chết . Thử hỏi sống như vậy có sướng khg chứ !?

Hy vọng bạn hiểu câu trả lời của rf về cái topic của bạn là gì !!

Happy Holidays to All !!

Cũ 26-12-2006   #15
Ảnh thế thân của phiquynhlong
phiquynhlong
-=[ Lương Sơn Hảo Hán ]=-
Gia nhập: 14-03-2005
Điểm: 61
L$B: 11.376
phiquynhlong đang offline

ai củng có quyền suy nghỉ riêng của mọi người nhu tytalic ko phải là ko đúng theo cách của tytalic là củng giống sống theo kiểu của phương tây mình củng tán thành với ý kiến này nhưng , theo lối sống của vn chúng ta thì có thể nói là ko vào DH thì chắc ko được đâu
còn nhiều người bằng lưới tuổi nhưng họ đâu có suy nghỉ nhu tytalic chẳng hạng nhất quyết phải vào bằng được DH đó củng là một lý do mà những người đó thì chỉ biết là thi vào DH là có tấc cả nhưng ko hẳng là vậy ...
mình nói vậy chứ ko phải là trách móc những ai đang và học đại học đâu đừng hiểu lằm câu nói của đệ...

Chữ ký của phiquynhlong
Mây vẩn trôi về nơi xa xôi
Vì gió bảo mây bay cách núi
Núi ở lại trong mây về lại
Để núi buồn núi phủ lớp rêu phong

Tài sản của phiquynhlong
Cũ 26-12-2006   #16
Ảnh thế thân của hận_tiếu_ma_nữ
hận_tiếu_ma_nữ
Giam vào Thủy Lao
Gia nhập: 10-08-2006
Điểm: 28
L$B: 6.566
hận_tiếu_ma_nữ đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi phiquynhlong Xem bài viết
ai củng có quyền suy nghỉ riêng của mọi người nhu tytalic ko phải là ko đúng theo cách của tytalic là củng giống sống theo kiểu của phương tây mình củng tán thành với ý kiến này nhưng , theo lối sống của vn chúng ta thì có thể nói là ko vào DH thì chắc ko được đâu
còn nhiều người bằng lưới tuổi nhưng họ đâu có suy nghỉ nhu tytalic chẳng hạng nhất quyết phải vào bằng được DH đó củng là một lý do mà những người đó thì chỉ biết là thi vào DH là có tấc cả nhưng ko hẳng là vậy ...
mình nói vậy chứ ko phải là trách móc những ai đang và học đại học đâu đừng hiểu lằm câu nói của đệ...
Đồng ý cả hai tay luôn.
Thế này nhé:Ai chẳng muốn thi đậu đại học,chẳng lẽ bạn bè học đại học mà mình lại đi học nghề?Thế thì quê lắm,chẳng ai muốn thế đâu.Thêm vào đó,cha mẹ nào chẳng muốn con mình vào đại hoc.Bởi các áp lực trên nên học sinh nào co đủ đều kiện kinh tế (dù dở hay giỏi) phần lớn đều thi cả.Khi thi rớt ,nếu người quyết tâm,họ sẽ ôn để thi lại,còn kẻ kia thì thốt ra 1 câu:Có nhiều đường mà,đại học đâu phải tất cả.Đó chỉ là lối nói ngụy biện.
Như Tytalic,chắc vẫn sẽ thi đại học đúng không,có thể đậu hoặc có thể rớt.Có thể ra trường làm 1 công ty nào đó với bằng cử nhân hoặc cũng có thể làm 1 nghề gì đó nếu ko đậu đại học.Dù với tấm bằng nghề,lic vẫn giàu được,nhưng chung quy lic làm nghề đó cũng vì rớt đại học.Ví dụ thế thôi,chứ lic thì dư sức đậu đúng ko?
1 số nhà doanh nghiệp nổi tiếng ko cần bằng đại học cũng ko nhiều lắm.Lic nghĩ thử xem họ ko muốn học đại học hay vì không thể học?
TDCS nghĩ thế đấy,chẳng có ý gì hết.Lic muốn phạt hay trừ điểm gì cũng được.

Cũ 26-12-2006   #17
Ảnh thế thân của LSB-Lic
LSB-Lic
-=[ Lương Sơn Ẩn Sĩ ]=-
Gia nhập: 22-05-2006
Điểm: 152
L$B: 1.532.070
Tâm trạng:
LSB-Lic đang offline

@Mr.Blue, Yuna, phiquynhlong, hận_tiếu_ma_nữ: Thực chất mục đích xâu xa của topic này là Lic muốn thay đổi suy nghĩ của nhiều người. Đầu tiên là đối với người thuê nhân công: Khi nhận người khác vào làm việc đừng bao giờ nghĩ đến cái bằng ĐH của họ, nó ko đánh giá đc gì cả, ít nhất anh cũng cho người ta làm 1 bài test để kiểm tra trình độ của người ta. Đối với người đi tìm việc làm: Đừng bao giờ quan trọng hóa quá mức chuyện có bằng ĐH hay ko, nó chỉ đánh giá đúng khoảng 50% kết quả học tập của bạn thôi, còn 50% còn lại là do ... hên xui tùy người tùy kết quả, Lic ko vơ đũa cả nắm. Bên cạnh đó, Lic cũng nhắn nhủ với các huynh đã rớt ĐH rằng: Con đường đi đến thành công ko bắt buộc phải qua ĐH.

@RadFlyer: Lic nói như thế cũng có cơ sở thôi, Lic có một số người quen ở bên Mỹ, người ta nói rằng chuyện vào ĐH theo đúng nghĩa là "ko bắt buộc", có những người chỉ học đến cấp 3(high school) rồi nghỉ để đi làm việc khác như mở quán bán hàng ect. Nhưng RF nói cũng ko sai, đối với 1 số người thì công việc của họ "bắt buộc" phải có những kiến thức cao hơn ĐH mà ở ngoài thực tế khó mà có được, vì thế họ phải học ĐH mà có khi còn phải lên cao hơn là Cao Học. Lic cũng nhắc thêm rằng, vào các trường ĐH "danh giá" ở Mỹ ko phải chuyện dễ, người ta xét kết quả học tập của bạn trong những năm trước đây chứ ko như VN chỉ tính kết quả thi ĐH mà thôi. Vì người ta nâng cao 2 chữ ĐH lên một mức rất cao nên họ ko chỉ "phổ cập giáo dục"( ko biết dùng từ này có đúng ko) ở cấp 3 mà thôi.

P/S: Mai Lic bắt đầu thi HK nhưng toàn trắc nghiệm àh, chả biết học chỗ nào nữa , chỉ lo 4 môn toán lí hóa anh thôi .

Tài sản của LSB-Lic
Cũ 26-12-2006   #18
Ảnh thế thân của LSB_VươngAnh
LSB_VươngAnh
-=[ Lương Sơn Hảo Hán ]=-
Gia nhập: 25-12-2004
Điểm: 212
L$B: 13.143
LSB_VươngAnh đang offline

Có ba kiểu :
- Thật sự giỏi ... vâng , nếu bạn thật sự học giỏi thì với môi trường xã hội hiện nay cộng với tài năng của chính mình bạn có thừa khả năng để lập nghiệp và nếu có điều kiện mở đầu tương lai bằng bước đệm đại học là một lựa cọn hoàn hảo ...
- Phình phường hoặc ngu nhưng có " Gốc " ... tất nhiên là phải có một tấm bằng cho oai với ông nọ bà kia và cũng để tạo điều kiện nhét nó vào cái chỗ nào đó chớ ... dạng này không bắt buộc , không thích thì ông không đi ... ông bà già làm **** j` được ông ?! .
- Phình phường nhưng "gốc lục bình " .... học để mà có , học xong rồi ra treo bằng cho oai ra thất nghiệp một đống ...

Nói thế cho vui chứ nếu cảm thấy không cần và hoàn cảnh không cho phép thì chẳng nên cố đấm ăn xôi làm j` ... thật sự chúng ta còn trẻ , thời gian con dài , chỉ là không nản trí và có mục đích rõ ràng thì không cần đến tấm bằng đại học bạn cũng có thể có một sự nghiệp nhìn lên mình chẳng bằng ai nhìn xuống chẳng ai bằng mình ... còn hơn rỗi hơi vất 5 hay 3 năm vào các trường đại học , cao đẳng và trung cấp ... có những người ấu trĩ thi trượt đh rồi thì thắt cổ , nhảy sông ,uông thuốc trừ sâu tự tử ( thành phần ngu không dáo dục nổi ) , có nhưng người vì thế mà chán nản ... Như thế thật sự có đáng không ? khi mà các tấm gương doanh nghiệp trẻ không một tấm bằng đh học vẫn thành công trên thương trường ngày càng nhiều ?
Bỏ 5 năm tuổi xuân hoặc phí cả cuộc đời vì một tấm bằng đh rồi để đó ... có đáng không ?

Trích dẫn:
Và một người muốn có 1 tiêu chuẩn cuộc sống cao thì "nhất thiết" phải có trình độ kiến thức Đại Học.
Dung Hà học hết cấp hai từng là "vua bà" của giang hồ hải phòng ... cuộc sống sung túc hơn cả đại ja ...có hàng trăm đàn em lúc nào cũng phục tùng sát đất ... có một đám tang to tổ chảng cỡ đại ja cũng chưa chắc mơ tới lúc bấy giờ ... vậy đó có phải là "tiêu chuẩn cuộc sống cao" ???
Một ả cave cao cấp mỗi lần đi khách vài trăm đến cả ngàn đô mặc hàng hiệu , đi xe tay ga xịn , ngủ khách sạn 5 sao , ăn uông cùng với đại ja ... vậy đó có phải một tiêu chuẩn sông ối người mơ ước ???
Một sinh viên học xong ra thất nghiệp vậy lấy đâu ra tiêu chuẩn cuộc sông cao ?

Chữ ký của LSB_VươngAnh
Lòng Ta Đã Vô Tình Vì Năm Tháng Phai Nhạt Với Bao Cuộc Tình ... Người Yêu Dấu Đâu Về Nữa - Tội Tình Chi Mà Ta Xé Nát Đời Mình ....

Trả lời