Lương Sơn Bạc  
Trang chủ Lương Sơn Bạc  Lương Sơn Diễn Đàn  Nơi Lưu Trữ: Truyện Ngắn, Truyện Dài, Bài Viết, Nhân Vật, Sách Lịch Sử, Sách Dạy Võ Thuật...   Xem hình thành viên và hình các buổi giao lưu LSB   Nơi Lưu Trữ: Cổ Thi VN, Cổ Thi TQ, Thơ Mới & Các Tuyển Tập Thơ
Quay Lại   Lương Sơn Bạc > Bạch Hổ Doanh > Nghị Sự Sảnh
Thành viên
Mật khẩu
Những câu hỏi thường gặp Danh sách các thành viên LSB  Lương Sơn Thương Quán
Nghị Sự Sảnh Nơi nghị luận nghiêm chỉnh.

Trả lời

Tiện ích Chế độ hiển thị
Cũ 12-04-2008   #19
Ảnh thế thân của maudonvuong_ph
maudonvuong_ph
-=[ Lương Sơn Hảo Hán ]=-
*** Thái Tử Phi ***
Gia nhập: 25-12-2007
Điểm: 86
L$B: 5.568
Tâm trạng:
maudonvuong_ph đang offline

Cool

Tui hoàn toàn đông ý với ý kiến của Bombop . Nhà nước luôn luôn vận động tiết kiệm năng lượng . nhưng trong khi đó thì các cơ quan nhà nước lại xài điện vô tội vạ , đến lúc cắt điện thì lại kêu la . Nhưng mà thử hỏi ai trong chúng ta đã thực sự có ý thức về vấn đề này chưa ? hay là cũng chỉ nói cho sướng miệng thui ? Tui thì thực sự mà nói cũng chưa phải là tốt lắm trong vấn đề này nên cũng không dám nói nhiều , nên có gì thiếu sót xin được lượng thứ nhé

Tài sản của maudonvuong_ph
Trả lời kèm theo trích dẫn
Cũ 13-04-2008   #20
Ảnh thế thân của Quận Chúa Quỳnh Anh
Quận Chúa Quỳnh Anh
-=[ Lương Sơn Ẩn Sĩ ]=-
Quỳnh Thỉ Thốc
Gia nhập: 09-05-2004
Điểm: -1996
L$B: 53.406
Quận Chúa Quỳnh Anh đang offline

Nghe các bạn nói mà mình cảm xúc quá ! Thật sự chỉ có dân là hứng đủ đó. Còn thành phần ở tít tít trên cao vẫn sướng như vua.

Trích dẫn:
mnvtTrẻ em suy dinh dưỡng thì chả cứ nhà nghèo đâu em gái àh,nhiều trẻ em béo tốt con nhà jàu cũng SDD,đây là bệnh chứ k fụ thuộc vào nhà jàu hay nghèo.

Trẻ em béo tốt mắc bệnh từ con nhà giàu không phải là SDD đâu tỷ ơi ! Trái lại do quá thừa dinh dưỡng vì dung nạp đã vượt mức yêu cầu cơ thể đòi hỏi (thừa mà không biết). Chế độ ăn uống giàu chất béo nên sinh ra "mỡ". Lâu ngày chày tháng, tình trạng tích lũy mỡ sẽ sinh ra bệnh. Với con nhà giàu thì bệnh này dễ chữa thôi, chỉ cần điều chỉnh chế độ ăn uống hợp lý (giảm những thứ cần giảm) thì sẽ ổn ngay. Trái ngược với những trẻ béo ăn quá thừa đến sinh ra bệnh được nói ở trên, thì trẻ em SDD có thể tạng rất èo uột, da bọc xương, còi cọc vì bị teo do tình trạng thiếu trầm trọng những chất cần thiết bồi bổ cho cơ thể. Trẻ em sống ở nông thôn hay vùng sâu lại chiếm tỷ lệ rất cao hơn trẻ em thành thị. Thiếu ăn lâu ngày, hậu quả tất yếu sẽ kéo theo tật bệnh và tử vong sau đó.

Nhớ có lần đọc báo, thấy ông Tiến sĩ Nguyễn Công Khẩn (Viện Trưởng Viện Dinh Dưỡng) lên tiếng báo động về tình trạng dân ta bây giờ "ăn nhiều quá!" nhưng lại lười vận động nên mắc bệnh béo phì. Khoan nói tới tật bệnh, chỉ cần nghe nói dân "ăn nhiều quá!" cũng thấy mừng cho dân rồi. Mấy người lớn tuổi mỗi khi nhớ lại cái thời kỳ bao cấp thuở trước, dân phải xếp hàng dài thòng như toa xe lửa chỉ chờ tới lượt mua có được vài ký gạo thì đem so sánh với cái tin ông Khẩn hẳn rất lạc quan cho mức sống của dân đã ngon lành quá xá, vì có dư ăn dư để mới có đủ điều kiện "ăn nhiều" thậm chí ăn quá thừa chứ, đúng hông? Ăn nhiều mà bị béo thì chữa mấy hồi, chưa nghe có thông báo qua về số người chết vì béo cả. Chứ con số bệnh vì thiếu ăn đã được thống kê theo tài liệu của WHO và từ chính nhà cầm quyền CSVN :

Trích dẫn:
Có đến 53% trẻ em VN đang ở vào tình trạng thiếu SDD, 9% được xếp vào thành phần SDD trầm trọng. Con số thống kê của nhà cầm quyền CSVN đưa ra, cả nước có khoảng 300 ngàn trẻ em thiếu ăn..."
Con số từ nhà cầm quyền CSVN đưa ra, hẳn "khiêm tốn" lắm, nhưng chỉ cần đọc được bản tin "Cứ trung bình mỗi ngày có khoảng 20 trẻ em chết vì bịnh SDD" đủ làm người ta sợ rồi.

Trích dẫn:
mnvtĐúng rồi,mình cũng chẳng cần điện.Hàng NET k có thì thôi,gớm,mới biết online thôi mà,k có NET cũng chả chết đc.
Mà đóng cửa hết các cơ quan,nhà máy,công xưởng...luôn đi.Trở lại thời kỳ đồ đá 1 tháng xem thằng Điện Lực có chết bỏ mẹ nhà nó k.
Không có NET dĩ nhiên không thể chết, nhưng sẽ buồn. Ai nói không buồn là nói láo nhé! Đòi đóng cửa tất cả thì giống như nói cho có, vì chỉ là "đặt để nói chơi" thôi. Chứ guồng quay của xã hội khi bị thiếu hụt trầm trọng về mặt nhu cầu nào cũng sẽ kéo theo nhiều mặt nhu cầu khác bị ảnh hưởng theo luôn. Xã hội đảo lộn, xáo trộn rồi đi đến tình trạng bất ổn thì mỗi gia đình tới mỗi cá nhân, ít hay nhiều, từ đó cũng bị bất ổn theo. Cho nên vấn đề cần hay không cần đến nhu cầu, thì sự cung cấp sẽ tùy thuộc vào cá nhân, vào gia đình, vào một tập thể nhỏ hay tùy vào cả một xã hội loài người ? Cứ để mấy ông kinh tế gia nhận định. Ấy da, ông gì hăm he rồi đó, lạng quạng hoài không chịu chấn chỉnh thì nhà cầm quyền sẽ đưa cả nền kinh tế nước nhà thụt lùi trở lại như 20 năm về trước. Mà giả sử (hù các bạn thôi) kinh tế nước nhà cứ mỗi lần tụt là lại mất đi 20 năm thì lời của mnvt sẽ trở thành sự thực. Chả biết thời kỳ đồ đá có gì vui nhỉ? Chỉ biết mong đợi sự đổi mới từ các cấp ở trên cao thôi.

Bạn XX nói một câu rất thú vị, không có điện thì thành phố có trở thành rừng rú được không? Chắc không đâu, vì ban đêm bạn XX vẫn có thể thoải mái ngồi tâm tình với bạn gái dưới ánh trăng, rất thơ mộng nhé, ánh sáng vừa đủ không chói lóa nhé, mặt có bị nổi mụn hay bị dính lọ nghẹ cũng không thể phát giác nhé, mặt xấu cũng trở thành lung linh đẹp như nàng tiên mơ nhé ! Còn bữa nào không có trăng, thì anh mở miệng cười một cái (ôi, sáng), tới phiên nàng mở miệng cười một cái (ôi, sáng). Đó là dành cho những người có nước da đen giòn. Còn nếu đó là một cô nàng có nước da tuyệt vời thì điện cứ đi chỗ khác chơi, XX sẽ hùng dũng thốt lên: "Da em trắng anh chẳng cần ánh sáng. Vào rừng chơi với anh đi em".

Chữ ký của Quận Chúa Quỳnh Anh
Ta cúi xuống mênh mông là biển động
Nhặt vỏ sò xem trăng mọc trên tay (S.T.)

Tài sản của Quận Chúa Quỳnh Anh
Cũ 13-04-2008   #21
Ảnh thế thân của ChangBan
ChangBan
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 22-01-2007
Điểm: 350
L$B: 92.299
Tâm trạng:
ChangBan đang offline

Thiết nghĩ thời phong kiến không có điện mà còn người vẫn sống đc......Nay thì mất điệm cũng thế...Cái gì cũng có hai mặt...Điện tuy giúp ích rất rất nhiều cho con người, nhưng bù lại con người lại quá ỷ vào điện...Cũng may là VN mình quen với tình trạng cúp điện...Chứ ở bên mấy nước phương tay cúp điện là coi như cuôc sống bị dừng lại.....
Cũng trách con ngời tật không biết suy nghĩ, cứ muốn quyền lợi riêng cho mình, không biết đến những người làm đện cho mình xài...Xài quá mức, đến khi đện cúp roài chữi bới lung tung.......Điệu này thật bó tay

Chữ ký của ChangBan
Ai chơi Nông Trại Vui Vẻ trên Zing thì ép nick tui nha: lifeng30

Cũ 13-04-2008   #22
Ảnh thế thân của LSB-manuvotinh
LSB-manuvotinh
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 03-04-2004
Điểm: 263
L$B: 18.900
Tâm trạng:
LSB-manuvotinh đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi Lưu Manh Xem bài viết

Đúng rồi mất điện không đi nhà nghỉ được thì cánh đàn ông tự... tay quay lấy.........
Ơ hay nhỉ.......Mất điện liên quan gì đến k đc đi nhà nghỉ chứ? Đi nhà nghỉ thắp nến càng lãng mạn nhá.
Trích dẫn:
Trẻ em béo tốt mắc bệnh từ con nhà giàu không phải là SDD đâu tỷ ơi !
Này em gái,đừng có cãi chị chứ.Thiên hạ ló rèm fa đới...Đúng là SDD thì k thể béo tốt,có béo tốt thì cũng nên cho vào ngoặc kép để thể hiện chúng k fải con nhà nghèo em gái nhỉ? Quên mất mà khiến em gái hiểu nhầm,lấy ngay cu con nhà VTTT,k fải nhà nghèo nông thôn.Đc chăm đầy đủ nhưng vẫn bị SDD và còi xương,đương nhiên chưa thể nói là jàu nứt đố đổ vách nhưng cũng k fải dạng èo uột,đói ăn em nhỉ?
Trích dẫn:
Không có NET dĩ nhiên không thể chết, nhưng sẽ buồn. Ai nói không buồn là nói láo nhé! Đòi đóng cửa tất cả thì giống như nói cho có, vì chỉ là "đặt để nói chơi" thôi.
Có gì mà nói láo với k nói láo chứ? Chỉ có điều sẽ mỏi tay và tốn jấy biên thư tay thôi,có gì ghê gớm? K chơi trên mạng thì ra đường mà chơi,tiệm NET công cộng thì có liên quan gì đến bất ổn XH cơ chứ.K ra tiệm thì chơi ở nhà đi.Hehe...

Em QA có vẻ khoái lên rừng chơi với bạn Xanh lè quá nhỉ? Hai ng có đi cũng đừng quên đồng đội nhé.

Tài sản của LSB-manuvotinh
Cũ 14-04-2008   #23
Ảnh thế thân của XanhXanh
XanhXanh
-=[ Lương Sơn Anh Hùng ]=-
Gia nhập: 29-12-2005
Điểm: 310
L$B: 11.649
XanhXanh đang offline

Có mấy cái thứ theo quan điểm của miềng ấy là:

thứ nhứt là: coi điện chỉ là một bản sao không hoàn chỉnh của lửa
thứ hai là: để thắp sáng thành phố và phần còn lại của trái đất chẳng liên quan gì đến điện. Nên có mất hay còn thì cũng như nhau. Nó chỉ là một cái thói quen ko lành mạnh của con người. Đừng có nói mất điện làm thiệt hại, ảnh hưởng cái này cái nọ cái kia giống như kêu lên " ôi không có tình yêu thì trái đất chỉ là hoang mạc,...".
thứ ba là: đầy thứ mất còn hay hơn mất điện nhiều. Nên các bạn yêu đừng có suy nghĩ làm gì nhiều cho mệt óc...

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi LSB-manuvotinh Xem bài viết
Em QA có vẻ khoái lên rừng chơi với bạn Xanh lè quá nhỉ? Hai ng có đi cũng đừng quên đồng đội nhé.
Lên rừng ở với tớ có nhiều cái thú lắm... húhúhú...
Nhưng cơ mà cũng cực lắm vì phải đến 50 năm nữa chúng mình (tất nhiên là nếu chúng mình vẫn phải sống ở rừng đấy) mới phải thốt lên như các bạn yêu ở trên là " Cắt điện-Đã đến mức báo động"

Tài sản của XanhXanh
Cũ 14-04-2008   #24
Ảnh thế thân của LSB-manuvotinh
LSB-manuvotinh
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 03-04-2004
Điểm: 263
L$B: 18.900
Tâm trạng:
LSB-manuvotinh đang offline

Uhm...bạn Xanh lè nói đúng,mất tiền còn hơn mất điện ý chứ.Hehe... Mà lên rừng quên tiếng ng rồi hay sao mà "hú" ầm lên thế bạn Xanh lè?

Tóm lại,chúng ta k cần lo bị cắt điện vì có lo cũng k jải quyết vấn đề gì.Hãy nghĩ 1 cách tích cực là NN đang jảm tiền điện hàng tháng cho dân bằng cách cắt điện một vài lần/tháng.

Khóa tồ bích lên rừng theo tiếng hú của bạn Xanh lè đê!

Tài sản của LSB-manuvotinh
Cũ 15-04-2008   #25
Ảnh thế thân của Quận Chúa Quỳnh Anh
Quận Chúa Quỳnh Anh
-=[ Lương Sơn Ẩn Sĩ ]=-
Quỳnh Thỉ Thốc
Gia nhập: 09-05-2004
Điểm: -1996
L$B: 53.406
Quận Chúa Quỳnh Anh đang offline

Bất ổn xã hội là từ cái câu tỷ nói sẽ đóng cửa tất cả các cơ quan, nhà máy, công xưởng...kìa, chứ thiếu Net thì dĩ nhiên làm sao mà chết được. Không có NET thì nhà cầm quyền CSVN còn mừng húm đến rú lên cho coi, họ khỏi phải bỏ công đi rình rình coi trang web nào phản động nữa là. Còn vụ ko có NET sẽ buồn thì thôi cho muội xin lỗi, coi như câu đó muội nói võ đoán quá ! Đáng lẽ phải nói tơ lơ mơ thôi: "Hổng biết có buồn hông nữa."

Mình phác giác bạn Ban rất có khiếu hài đấy, đọc bài của bác í khiến mình cười hoài, cám ơn ! Bạn XX cũng có khiếu hài luôn, ừ, cứ "ông cóc cần" cũng có chết ai đâu, cám ơn ! Còn bạn Bình có quyền nói về Điện và báo động về Điện, có quyền lên tiếng trong vai trò một người dân, cự là cự thế nào, định chơi trò dán băng keo vào miệng bạn ư ?

Trước khi trả lời câu của mnvt về tình trạng SDD, cho QA xin lỗi tới chủ topic nói riêng và mọi người nói chung về vụ "đi lạc đề" này, xin bỏ qua nhe ! QA không phải dân chiên môn nên các bạn cứ cười xòa bỏ qua há ! Cám ơn !

Trích dẫn:
mnvt Thiên hạ ló rèm fa đới...Đúng là SDD thì k thể béo tốt,có béo tốt thì cũng nên cho vào ngoặc kép để thể hiện chúng k fải con nhà nghèo em gái nhỉ? Quên mất mà khiến em gái hiểu nhầm,lấy ngay cu con nhà VTTT,k fải nhà nghèo nông thôn.Đc chăm đầy đủ nhưng vẫn bị SDD và còi xương,đương nhiên chưa thể nói là jàu nứt đố đổ vách nhưng cũng k fải dạng èo uột,đói ăn em nhỉ?
Xin lỗi, muội không biết gì về tình trạng của bé nhà VTTT nên phần trả lời không hề có tính cách riêng tư, mà muội chỉ nói chung chung về vấn đề này theo sự hiểu được bao nhiêu thì nói bấy nhiêu. Ý nghĩa căn bản của DD và SDD:

- Dinh dưỡng là gì? DD là quá trình CHO (chất DD cần thiết từ bên ngoài đưa vào bên trong cơ thể) và (cơ thể bên trong) sẽ TIẾP NHẬN các chất đó để mưu cầu sức khỏe tốt.
- Suy dinh dưỡng là gì? SDD là thiếu các chất dinh dưỡng cần thiết cho cơ thể trong các thức ăn.

Về căn bản là như vậy, nên thiếu 1 chất hay 2 chất từ con nhà giàu (đủ khả năng) thì liền được gán cho cái tên SDD ngay (mở ngoặc tí, ngoài vấn đề bị thiếu thì đôi khi sự "thừa" cũng là nguyên nhân sinh ra bệnh vì bổ quá lố cần nên phản tác dụng). Muội tóm tắt gọn cho dễ phân biệt:

Trẻ nhà giàu (đủ khả năng)

Rõ ràng nguyên nhân không phải xuất phát từ sự "CHO" rồi, đúng không? Vì thừa khả năng CHO mà. Một đứa trẻ con nhà giàu (đủ khả năng) khi "bị gọi" bằng cái tên SDD vì đã bị thiếu hay thừa một chất bổ nào đó mà không hề biết rồi sinh ra mất cân bằng, rối loạn trong quá trình khi "tiếp nhận" các thành phần chất bổ cần thiết cho cơ thể, rồi sinh ra biến chứng thành bệnh. Thí dụ vài tên bịnh thường hay gặp ở trẻ như: thiếu hồng huyết cầu, tiêu chảy, ảnh hưởng tới sự phát triển của xương, hay chảy máu răng, rối loạn tiêu hóa...vân vân. Thì bác sĩ sẽ theo dõi chăm sóc trị bịnh theo đúng căn bệnh nào mà đứa trẻ đó mắc phải, chứ không còn là thiếu chất này chất nọ nữa. Vì qua sự biến chứng này, tự nó đã mang một cái tên của một căn bệnh mới rồi (dù lý do trước đó là thiếu (thừa) một chất nào mà không biết nên mới sinh ra bệnh.) và trẻ sẽ được chăm sóc chữa trị bằng những phương pháp khác nhau: "bệnh nào chữa theo bệnh đó" như tiêu chảy thì trị tiêu chảy, xương kém phát triển thì bồi dưỡng chất bổ xương, vân vân. Sự rối loạn, mất cân bằng... chỉ có tính cách tạm thời. Quá trình chữa trị trong hoàn cảnh có điều kiện thì vấn đề không có gì đáng lo ngại cả. Sự thiếu (thừa) tạm thời này không hề đe dọa tới sức khỏe của trẻ được, vì sức đề kháng cơ thể của trẻ rất tốt. Nên ta thường thấy ở những trẻ "thiếu & thừa 1, 2 chất tạm thời" ở trên, thì tuy hơi bị béo hay có một thể tạng gầy, nước da trắng xanh, có khi rất kén chọn vì bị dị ứng thức ăn... nhưng những trẻ đó vẫn khỏe mạnh, các em vẫn ăn uống bình thường và vẫn sinh hoạt chơi đùa bình thường.

Trẻ em nghèo bị đói ăn

Những trẻ em nghèo khổ, đói ăn kiểu trường kỳ kháng chiến thì cơ thể các em đã có vô số mầm bệnh mọc rễ trong người rồi (còn là nguyên nhân dễ mắc bệnh truyền nhiễm hơn hết) vì sức đề kháng cơ thể không có, lấy gì chống chọi với bịnh tật và sự sống khi mà các em KHÔNG HỀ ĐƯỢC TIẾP NHẬN bất cứ chất dinh dưỡng cần thiết nào từ bên ngoài CHO vào thì LÀM SAO CÓ THỂ NUÔI SỐNG CƠ THỂ được? Thiếu ăn liên tục và kéo dài chính là nguyên nhân gây nên SDD trầm trọng, và rất sớm đi đến tử vong. Không lẽ nói các em tử vong vì bị chết đói qua sự thiếu ăn trầm trọng kéo dài thì có vẻ man rợ quá, nên họ gọi bằng cái tên chết vì bịnh SDD, nghe vừa êm tai lại dễ giải thích (SDD cũng là nguyên nhân í mà).

Sự tương phản qua vấn đề giàu, nghèo thì quả là khác biệt một trời một vực ghê lắm, nhất là trẻ em đói ăn không hề có một cơ hội nào cho cái sự gọi là cần nhiều chất bồi dưỡng trong chế độ ăn uống, cần bác sĩ theo dõi chăm nom... Thiếu 1, 2 chất DD gây ảnh hưởng tạm thời đến cơ thể của trẻ nhà giàu thì họ cũng cho là suy, và suy cỡ nào thì muội có kể sơ qua rồi. Còn trẻ đói ăn dĩ nhiên thiếu DD trầm trọng, suy trầm trọng nên mới dễ đi đến tử vong.

*(Tỷ, về ý nghĩa của SDD thì cứ thiếu là suy, trên căn bản đâu có sai, ừ ! Vậy đó! Hì !)

Chữ ký của Quận Chúa Quỳnh Anh
Ta cúi xuống mênh mông là biển động
Nhặt vỏ sò xem trăng mọc trên tay (S.T.)

Tài sản của Quận Chúa Quỳnh Anh
Cũ 15-04-2008   #26
Ảnh thế thân của Con Hủi
Con Hủi
-=[ Tiên Phong Đầu Lĩnh ]=-
Kiếp Nghèo Ôm Hận
Gia nhập: 07-06-2004
Điểm: 481
L$B: 7.623.597
Tâm trạng:
Con Hủi đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi XanhXanh Xem bài viết

thứ hai là: để thắp sáng thành phố và phần còn lại của trái đất chẳng liên quan gì đến điện. Nên có mất hay còn thì cũng như nhau. Nó chỉ là một cái thói quen ko lành mạnh của con người. Đừng có nói mất điện làm thiệt hại, ảnh hưởng cái này cái nọ cái kia giống như kêu lên " ôi không có tình yêu thì trái đất chỉ là hoang mạc,...".
thứ ba là: đầy thứ mất còn hay hơn mất điện nhiều. Nên các bạn yêu đừng có suy nghĩ làm gì nhiều cho mệt óc...

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi LSB-manuvotinh Xem bài viết
Nhưng cơ mà cũng cực lắm vì phải đến 50 năm nữa chúng mình (tất nhiên là nếu chúng mình vẫn phải sống ở rừng đấy) mới phải thốt lên như các bạn yêu ở trên là " Cắt điện-Đã đến mức báo động"
Nghe Xanh Xanh nói Hủi thấy mắc cười quá, có thể bạn cảm thấy bình thường nhưng với người khác hay Hủi đây thì mất điện đúng là ác mộng. Một game thủ ko được chơi game trong 2 ngày thì ko được đứng trong top ten nữa. Bạn nghĩ sao nếu bạn vào SG chơi đúng dịp mất điện máy di động hết pin, địa chỉ nhà không nhớ...Hay nói một cách rộng hơn 1 cty sản xuất nếu mất điện sẽ phải chạy máy phát điện cho kip tiến độ, nhưng mất điện keo dài khoảng 1 tuần thì số tiền chạy máy phát không phải là nhỏ đâu bạn ah.
Thời xưa nó xa lắm rồi bạn của tôi ah, một đất nước nếu ko có điện thì sẽ thế nào. Vâng, vẫn có thể tồn tại được đấy, nhưng còn phát triển thì... Điện đối với đời sống rất quan trong Hủi ko nói thì ai cũng hiểu được điều đó. Xanh đừng nên nói theo kiểu "con Cua bò ngang" như vậy nhe, nghe mắc cười lắm

Chữ ký của Con Hủi
Nụ tầm xuân nở ra xanh biếc
Em có chồng rồi, anh tiếc lắm thay...

Tài sản của Con Hủi
Cũ 15-04-2008   #27
Ảnh thế thân của busuzima
busuzima
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 23-03-2008
Điểm: 10
L$B: 2.038
busuzima đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi Con Hủi Xem bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi XanhXanh Xem bài viết

Nghe Xanh Xanh nói Hủi thấy mắc cười quá, có thể bạn cảm thấy bình thường nhưng với người khác hay Hủi đây thì mất điện đúng là ác mộng. Một game thủ ko được chơi game trong 2 ngày thì ko được đứng trong top ten nữa. Bạn nghĩ sao nếu bạn vào SG chơi đúng dịp mất điện máy di động hết pin, địa chỉ nhà không nhớ...Hay nói một cách rộng hơn 1 cty sản xuất nếu mất điện sẽ phải chạy máy phát điện cho kip tiến độ, nhưng mất điện keo dài khoảng 1 tuần thì số tiền chạy máy phát không phải là nhỏ đâu bạn ah.
Thời xưa nó xa lắm rồi bạn của tôi ah, một đất nước nếu ko có điện thì sẽ thế nào. Vâng, vẫn có thể tồn tại được đấy, nhưng còn phát triển thì... Điện đối với đời sống rất quan trong Hủi ko nói thì ai cũng hiểu được điều đó. Xanh đừng nên nói theo kiểu "con Cua bò ngang" như vậy nhe, nghe mắc cười lắm
Hủi nói đúng. Nhưng mà ý Xanh Xanh cũng chỉ để động viên chúng ta thôi. Điện là quan trọng nhưng trong lúc này ta cũng phải đối mặt với hiện tượng mất điện liên tục. Đâu phải cứ mất điện là mình ngồi chửi này chửi nọ. Đất nước mình còn nghèo thì chấp nhận vậy thôi

Chữ ký của busuzima
Đời lãng tử phiêu du theo ngàn gió
Chốn phiêu bồng ắt có lắm mỹ nhân

Trả lời