Lương Sơn Bạc  
Trang chủ Lương Sơn Bạc  Lương Sơn Diễn Đàn  Nơi Lưu Trữ: Truyện Ngắn, Truyện Dài, Bài Viết, Nhân Vật, Sách Lịch Sử, Sách Dạy Võ Thuật...   Xem hình thành viên và hình các buổi giao lưu LSB   Nơi Lưu Trữ: Cổ Thi VN, Cổ Thi TQ, Thơ Mới & Các Tuyển Tập Thơ
Quay Lại   Lương Sơn Bạc > Bạch Hổ Doanh > Nghị Sự Sảnh
Thành viên
Mật khẩu
Những câu hỏi thường gặp Danh sách các thành viên LSB  Lương Sơn Thương Quán
Nghị Sự Sảnh Nơi nghị luận nghiêm chỉnh.

Trả lời

Tiện ích Chế độ hiển thị
Cũ 03-08-2009   #10
Ảnh thế thân của Nhất Chi Mai
Nhất Chi Mai
-=[ Hộ Quân Đầu Lĩnh ]=-
太 學 生
Gia nhập: 20-06-2009
Điểm: 118
L$B: 10.983
Tâm trạng:
Nhất Chi Mai đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi happy ghost Xem bài viết
Khi bạn có cái bằng Đại Học , cái chứng chỉ tốt nghiệp ĐH bạn sẽ được đánh giá cao hơn .
như ở VD bạn con hủi có đề cập ,ngoài khẳ năng và trình độ của họ ra thì những cầu thủ , sản sinh từ những lò đào tạo có tiếng tăm như MU , Arsenal .v.v... sẽ được đề cào hơn những cầu thủ từ những lò như Thể Công , Sông lam Nghệ An .( vấn đề ở đây nói đến những người có khă năng bình thường, không nói đến những người đặc biệt , nhân tài vì nhân tài triệu người mới có 1 )

còn về ZK thiên về đánh giá con người ( mà nhưng đánh giá này hoàn toàn là lý thuyết vì con người là bất biến , không ai giống ai ) thiếu đi cái thực tế hoàn toàn sai chủ đề
có nhiều cách kiếm tiền , có nhiều cách làm giàu đó lại do khẳ năng của mỗi người ( chủ đề không hề đề cập đến vấn đề này )

Đại Học không phải là tất cả ? vì một điều hiển nhiên nếu như Đại Học là tất cả thì chỉ những người học đại học mới giàu , mới kiếm được tiền, mới sống được . còn nhưng người không học đại học , họ không kiếm được tiền , họ chết hết rồi . vậy thì Dân số thế giới đâu có mỗi ngày mỗi tăng được.( thực tế đã chứng minh )

còn theo tôi con đường Đại Học sẽ có phần nhỉnh hơn ( nhỉnh hơn chứ không hơn đâu nhé ) với những người không học đại học ( những người có khẳ năng trung bình chứ không nói đến những người có khẳ năng đặc biệt đâu nhé ) vì học Đại học bạn sẽ được đào tạo được hương dẫn cao hơn và trên hết họ được xã hội công nhận, được bộ giáo dục công nhận , được nhà nước công nhận ( trứng chỉ có dấu đỏ ).

Giống như trong một cuộc chay đua , nếu bạn có tấm bằng ĐH bạn sẽ xuất phát nhỉnh hơn những người khác . Nhưng đã là cuộc đua xuất phát nhỉnh hơn chưa phải là tất cả , nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố . Mà chính những yếu tố đó sẽ giúp bạn về đích và chiến thắng đó còn tùy vào khẳ năng của bạn .
Xin thứ lỗi vì mình chưa hiểu ý bạn lắm.

Hình như bạn chưa đọc kỹ bài của mình?
Mình nói vậy bởi mình thấy bạn nói rằng mình đi lạc đề (hoàn toàn sai chủ đề - HG)!?!
Ở đây bạn nói là
Trích dẫn:
chủ đề không đề cập đến vấn đề này
thì mình hiểu bạn đang nói đến việc kiếm tiền hay khả năng kiếm tiền.

Toàn bộ bài viết của mình đâu có nói đến việc kiếm tiền đâu?
Hoặc giả cách diễn đạt của mình rối rắm khiến bạn nghĩ rằng mình đang đề cập đến chuyện kiếm tiền chăng?

Mình sẽ nói lại một chút cho rõ, những gì mình trình bày trong bài trước hoàn toàn không phải là lý thuyết; mà ngược lại hoàn toàn được đúc kết từ thực tiễn, được rút ra từ kinh nghiệm thực tế, qua sự trải nghiệm của bản thân ZK.

Bởi chủ đề của Dương Nghiệp nêu rằng "Đại Học Có Phải Là Tất Cả???".
Tiêu đề là một câu nghi vấn, thế nên ngay từ đoạn vào đề, ZK đã nói:

Trích dẫn:
Trước khi đi đến kết luận "Đại Học Có Phải Là Tất Cả"
Xin được đóng góp với chủ đề chút phân tích, hòng bóc tách một vài khía cạnh; làm rõ một phần nào chủ đề.
Phần kết luận, ZK xin được học hỏi từ các bạn.
Vậy có nghĩa rằng, nội dung trong bài của mình hoàn toàn là quan điểm cá nhân, ZK phân tích một vài khía cạnh dựa trên nền tảng thực tế, xoay quanh sự nghi vấn "để ngỏ" của Dương Nghiệp.

Như trên mình đã nói, mình bám sát vào nội dung mà Dương Nghiệp khơi gợi. Đó là ta tạm chia xã hội làm hai con đường phát triển, một đường là không học Đại học (Dấn thân, Lập nghiệp - DN) và đường kia là theo học Đại học (học hành đến nơi đến chốn).

Vậy là mình dựa trên nền tảng có sẵn (trọng tâm chủ đề DN gợi mở), bám sát chủ đề và phân tích đưa những luận chứng làm rõ thêm vấn đề DN đã đưa ra.

Cho nên mình không hiểu tại sao bạn lại cho rằng mình lạc đề? thậm chí "sai hoàn toàn với chủ đề???" (- HG)

Đọc bài của bạn, mình thấy những ý chính bạn nêu ra khá giống với những ý mình đã viết ở bài trước.
Bài trước, mình tập chung đánh giá về bản chất thường thấy ở hai con đường phát triển "Đại học hoặc Không".
Đi trên hai con đường này đương nhiên phải có hai dạng người khác nhau. Họ có cùng một đích là hướng tới tương lai, xây dựng tổ ấm, ổn định cuộc sống, chăm sóc con cái...vv, và đóng góp-cống hiến cho xã hội, cho tổ quốc những gì thiết thực nhất mà họ có thể làm (trong khả năng của họ).

Tất cả chúng ta đều biết, có rất nhiều con đường dẫn đến thành công. Và như bạn đã nói con người không ai giống ai, mỗi người đều có sự chọn lựa con đường đi riêng. Nhưng tất cả đều cùng đến một đích.

Có điều mình vẫn chưa được rõ ý câu này của bạn:

Trích dẫn:
( mà nhưng đánh giá này hoàn toàn là lý thuyết vì con người là bất biến , không ai giống ai )
Chắc là bạn muốn nói ý khác đúng không?
Mình không hiểu sao bạn lại nói câu "con người là bất biến"???

Bạn có thể giải thích cho mình rõ hơn câu này không?
- Thế nào là bất biến?
- Bất biến ở điểm nào?
- Tại sao lại bất biến???
- Bất biến, không ai giống ai, nghĩa là gì???

Mình nói tiếp ý

Bởi có nhiều con đường đi đến thành công, nhưng ở chủ đề này Dương Nghiệp thu hẹp vấn đề lại đưa ra hai hướng thảo luận. Đó là Đại học hoặc Không (mình hiểu là như vậy).

Dương nghiệp ra một câu mở mà chúng ta ngầm hiểu là trong hai con đường đó, chúng ta có nhất thiết phải chọn con đường "Học" hay không?

Vì lẽ đó, ZK mới phân tích dựa trên thực tế của xã hội ngày hôm nay.

Ai thành công hơn !?!

Mình cũng hiểu là tầm nhìn của mình còn nhiều giới hạn, ta có thể biết nhiều, ta có thể biết ít, nhưng ta không thể biết cho đủ được.
Thế nên ZK chỉ dám sơ qua đâu là điểm tích cực và đâu là điểm chưa tích cực trên hai con đưông đó.

ZK có kết luận điều gì đâu? chúng ta vẫn đang trong thảo luận phải không happy ghost?

Chữ ký của Nhất Chi Mai
สวัสดีค่ะ

Chớ nghĩ xuân tàn hoa rụng hết
Đêm qua sân trước một nhành mai

Tài sản của Nhất Chi Mai
Trả lời kèm theo trích dẫn
Cũ 03-08-2009   #11
Ảnh thế thân của happy ghost
happy ghost
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 02-08-2009
Điểm: 17
L$B: 1.288
happy ghost đang offline

cũng có thể do mình hiểu sai ý của ZK
theo mình hiểu ( không biết có đúng ý ZK không ? )

ZK đưa ra 2 dạng học - không học để so sánh ( mọi sự so sánh đều khập khiễng ) và mỗi dạng đó ZK đếu đưa ra 1 dạng người ( theo mình hiểu thì là một dạng người chuẩn mức ) vì thế mình mới bảo là mang tính lý thuyết
con người là bất biến vì tôi và ZK đã là 2 cá thể khác nhau , năng lực khác nhau . và mỗi người đi một con đương khác nhau .
giả sử : tôi và ZK đều lằm trọng dạng không theo ĐH , ZK đi theo 1 con đường và tôi đi theo 1 con đường hoàn toàn khác và cả 2 đều thành cồng( ngay cả vấn đề thành công , ZK hay 1 ai đó không thể đánh giá người khác là thành công . mà chỉ có bản thân họ tự đánh giá mình đã thành công hay chưa thôi ) thì cái chuẩn mực về con người mà ZK đưa ra đã là sai ( 2 cá thể giả sử là đối lập nhau hoàn toàn chung 1 loại đi 2 con đương trái lập và đêu thành công trên con đường minh đi )

Chỉnh sửa lần cuối bởi happy ghost: 03-08-2009 lúc 16:06.
Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến happy ghost vì bài viết hữu ích này:
OoozinkuteooO (03-08-2009)
Cũ 03-08-2009   #12
Ảnh thế thân của thủy tâm
thủy tâm
-=[ Kim Ngư Thủy Binh ]=-
Gia nhập: 15-06-2009
Điểm: 1000
L$B: 45.158
Tâm trạng:
thủy tâm đang offline

Trả lời bài của ngoc tieu muoi.

Đã biết " ĐH không phải là tất cả" thì buồn để làm gì. Nếu bao nhiêu người thi không đỗ ĐH đều có tâm trạng như bạn thì còn gì là ý chí của sĩ tử nữa chứ.

Bạn ơi, con đường học vấn thì thênh thang lắm, và con đường thành công của ta không hẳn là cánh cửa đại học đâu. Biết bao nhiêu người họ không có cái may mắn được thi trường này, trường nọ chỉ học hết lớp 12h thì họ phải lăn lộn với cuộc đời. Vậy mà, không ít người như họ lại là người thành công.

Cuộc sống là vậy đó, muốn có được thành công thì mình phải tự biết cố gắng nỗ lực mà thôi. Bạn nghĩ, bốn năm đại học bạn sẽ học được những gì?? Thật ra, giảng đường ĐH chỉ là nơi xây đắp cho ta một nền tảng để ta có thêm tự tin để bước vào đời. Nếu đã nói như vậy thì những trường CĐ, TC cũng thế thôi, nó cũng tạo cho ta một nền tảng. một cái nghề để khi bước vào đời ta có một cái định hướng để đi. Chỉ có điều trường đại học thì cái nền tảng đó được bồi đắp nhiều hơn mà thôi. Còn khi bạn bước vào cuộc sống thì năng lực bản thân mới là cái quyết định cho mình.

Bạn ơi, đừng vội buồn, đừng xấu hổ. Không vào đại học... buồn ...... Vâng, đúng là sẽ buồn nhưng có gì đâu để bạn phải nói là xấu hổ. Không vào được thì chỉ trách năng lực của mình chưa đến, vậy thì phải lấy đó làm bài học để mình cố gắng nhiều hơn vì cơ hội của bạn đâu phải là không còn.
Người ta nói: "trên thế gian này không có gì là không làm được quan trọng là ta có chịu làm hay không". Nghe câu nói ấy có vẻ xa vời nhưng tôi lại nghĩ nó rất hay. Làm người có mục đích riêng của mình. Nếu mục đích của bạn là phải vào trường ĐH nào đó thì bạn nên cố gắng vì bạn vẫn còn cơ hội phía sau.

Cố gắng lên nhé, chúc bạn thành công.
Thân!!!

Chữ ký của thủy tâm
"Chợt một ngày ta không còn biết khóc
Lệ chẳng rơi trên những phím dương cầm
Một ngày ta chẳng còn là ta nữa
Gom lá một thời thả rớt cả trời xuân"

Tài sản của thủy tâm

Chỉnh sửa lần cuối bởi Dương Nghiệp: 03-08-2009 lúc 21:14. Lý do: Chỉnh lại tiêu đề reply vì gộp bài viết.
Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến thủy tâm vì bài viết hữu ích này:
Truy Vân (03-08-2009)
Cũ 03-08-2009   #13
Ảnh thế thân của LSB-Truy Vân
LSB-Truy Vân
-=[ Lương Sơn Anh Hùng ]=-
..Impossible Leave You..
Gia nhập: 29-07-2009
Điểm: 208
L$B: 193.637
Tâm trạng:
LSB-Truy Vân đang offline

Trích dẫn:
Nguyên văn gởi bởi ngoc tieu muoi Xem bài viết
tôi là thành viên của lương sơn bạc đã lâu nhưng ít khi có thời gian tham gia các hoạt động của lương sơn bạc bởi lí do thi cử.nhưng giờ khi kì thi đã qua tôi lại mang nặng trong lòng một nỗi buồn khó tả
"đại học không phải là tất cả" đó là một trong những quan điểm của tôi trong suốt thời gian còn ngồi trên ghế nhà trường và ngay cả bây giờ cũng vậy. nhưng với tôi giờ đây quan điểm đó chỉ như một lời an ủi cho chính tôi_1 kẻ vừa thất bại thảm hại trong kì thi đại học vừa qua.dãu biết rằng đến tương lai không chỉ có 1 con đường duy nhất nhưng khi đã không được bước đi trên con đường mà mình đã chọn tôi thật sự cảm thấy hoang mang và lo sợ
cứ nghĩ đến mai đây nhìn bạn bè cầm tờ giấy báo đỗ đại học lòng tôi lại không có giây phút nào được yên ổn, cảm giác xấu hổ cứ vây quanh khiến tôi muốn trốn chạy. bố mẹ không la mắng cũng không trách móc gì tôi mà chỉ an ủi động viên tôi cố gắng ôn thi lại,điều đó càng khiến tôi đau lòng bởi tôi biết rõ bố mẹ là người buồn hơn ai hết.bố mẹ càng an ủi tôi lại càng cảm thấy mình có lỗi.tôi những mong tầm giấy báo đỗ đại học sẽ là món quà quý giá tôi dành tặng bố mẹ,là một lời cảm ơn bố mẹ từ tận đáy lòng nhưng giờ thì...
tương lai còn rất xa, dù là con đường nào tôi cũng sẽ cất bước để đến với ngày mai tươi sáng bằng những nổ lực và cố gắng của bản thân,tôi sẽ cố gắng hết mình, cố gắng để chứng minh 1 điều"đại học không phải là tất cả"
có lẽ giờ đây có không ít người đang cùng tâm trạng cảm xúc như tôi.viết bài này tôi chỉ mong được chia sẻ cùng các bạn
Chớ Vội Nản!

Trong đời mổi chúng ta ai cũng phải có lần thất bại, chẳng ai đủ tài giỏi mà có thể đi đến thành công một cách dể dàng. Bạn ơi đừng vội nản lòng! Bạn thất bại, rớt đại học đúng là một chuyện lớn và đáng buồn nhưng hãy trấn tỉnh lại đi. Chúng ta sống không chỉ để thành công, mọi việc không thể như ta sắp sếp được phải có lúc nó trật đường ray. Ta không thể để con tàu của ta trật đường ray mà buông xui. Hãy nhìn nhận lại, bạn rớt đại học một nỗi buồn đến không chỉ với riêng bạn mà cả gia đình những người thân của bạn. Có thể họ cũng khuyên bạn đừng buồn hay trách móc bạn nhưng sâu thẳm con tim họ chắc rất buồn và lo lắng cho bạn.

Trước tiên, Bạn hãy........ khóc nếu muốn đừng kìp nén khiến cho bạn càng buồn. Sau khi dành cho mình khoảng thời gian buồn bả và ủ dột thì bạn nên dành cho mình chút giải lao nhỏ với nhưngc thú vui cũng nho nhỏ. Rồi sao? Tất nhiên, bạn cần phải suy xét lại chính mình: liệu cái sự thất bại vừa rồi là thật khắc nghiệt hay nó cúng đúng khi bạn đả không chuyên tâm học tập để thi đại học? Bạn biết năm sau cũng tổ chức thi đại học may đúng không? Tưởng năm sau xét nhưng vẫn thi, nó đặt ra cho bạn 1 thách thức cũng như 1 cơ hội lớn cho bạn đứng dậy sau lần vấp ngã này. Lần này bạn đã một lần thất bại bạn đã hiểu cảm giác thất bại tủi nhục buồn bả...Vậy Truy Vân nghĩ có khi nó lại giúp bạn mạnh mẽ và chuyên tâm hơn chăng? Hãy nhìn nhận vấn đề này với góc độ khác, hoàn toàn khác. Hãy nghĩ mình rớt đại học phần lớn cũng do mình, vì mình đã không chuyên tâm...nhưng lần này là lần thất bại giúp mình mạnh mẽ, nó khiến mình phải thành công trong lần sau bởi ta không còn cơ hội nữa (có thể ) Ta hãy tự nhủ, này hãy cố lên! Không có gì là quá sức ta có thể và ta sẽ làm đựơc. Hãy tin vào bản thân.

Qua tất cả việc trên, bạn phải đứng dậy. Vấp ngã này chưa khiến bạn gục đổ mãi. Hãy tự tin vào bản thân, cố lên vì bạn vì những người yêu thương bạn. Hãy mạnh mẽ và đối mặt với nó, thật may mắn vì ta đựoc đối mặt sớm với thất bại lớn và sẽ vững vàng trong cuộc sống để tránh thất bại lần hai. Không ai là không thất bại, bạn chỉ là một trong những người bị lở cơ mà rớt đại học, nhưng bạn hãy chứng minh bạn đủ bản lĩnh để 1 lần nữa không thất bại. Nhất quyết đừng nhục chí. Mình tin vào bạn tuy mình không biết bạn như thế nào, bởi lẽ có niềm tin thì sẽ vựơt qua. Một lần nữa, Bạn hãy trấn tỉnh và đứng lên sau vấp ngã này đừng gục ngã bạn nhé! Chúc bạn năm sau thi vui vẽ, và nhất quyết thành công!

Thân chúc như người bạn thân! (Tất nhiên là tự nhận rồi, )

Chữ ký của LSB-Truy Vân
Sống là phải có phong cách...

2 thành viên đã gửi lời cám ơn đến LSB-Truy Vân vì bài viết hữu ích này:
Con Hủi (03-08-2009), Nhất Vương (04-08-2009)
Cũ 03-08-2009   #14
Ảnh thế thân của khoailang
khoailang
-=[ Lâu La ]=-
Gia nhập: 01-07-2007
Điểm: 4
L$B: 6.633
Tâm trạng:
khoailang đang offline

Nói ngắn gọn là : rớt thì từ bây giờ dính mông với ghế tay dính bàn ôn lại đi .Có mấy đứa Võ Sư Cao Đẳng đó có học đại học đâu . Hi hi

Thì học Trung Cấp -> DH
Cao Đẳng -> DH

Quan trọng có việc làm không kìa . Và chú trọng ngoại ngữ , có khi DH ra ma chẳng có việc làm đành đi làm .... tạp nham .

Như tui chẳng hạn . Bán khoai lang nè , nói thiệt đó . Tại mấy em mới thi ĐH chưa đi làm chưa hiểu đời mà , với lại cũng tùy ngành .

Hay là đi công an hay quân đội , nhà nước bao từ A-Z còn có lương nữa . FREE ALL

Zinkute học tâm lý học hả . Khoai thuộc 2 tuýp người đó luôn á . Lâu lâu ngủ trên chiến thắng .

Chữ ký của khoailang
ĐỔI NICK KHÁC THÔI , GIỜ ĐI 4 BÁNH RỒI SAO LẠI CÒN KHOAI LANG

Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến khoailang vì bài viết hữu ích này:
Nhất Vương (04-08-2009)
Cũ 04-08-2009   #15
Ảnh thế thân của datanhan_07
datanhan_07
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 13-09-2007
Điểm: 266
L$B: 158.325
datanhan_07 đang offline

Khi một người thi đỗ và học tốt nghiệp đại học một cách danh chính ngôn thuận ( tức là không phải có người thi hộ, mua điểm hay bằng rởm ) họ đã chứng minh được ý chí rèn luyện và những năm đèn sách trần ai khổ cực ( nhất là đối với những sinh viên con nhà không giàu ).Kết quả là họ được trang bị một tư duy văn hóa và trí thức căn bản để dấn thân vào đời.Tuy nhiên vẫn có những người dù không có điều kiện kinh qua giảng đường đại học thì không có nghĩa là họ không có tư duy văn hóa và trí thức,họ sẽ tự trang bị cho mình một cách tiếp thu khác như là tự học qua kinh nghiệm thực tế,mầy mò nghiên cứu sách vở,ngày nay thì có thêm cái mạng intẹcnét để mà tra cứu trau dồi trình độ.
Cần phân biệt giữa trình độ học vấn thực tế với tấm bằng đại học ( kể cả phổ thông trung học ).Thiếu gì mấy Bác Hai lúa mò mẫm sản xuất máy công cụ thậm chí cả máy bay,các bác có biết Trường đại học là cái gì đâu.Thiếu gì những kỹ sư thạc sỹ tiến sỹ mà cả đời chẳng có lấy một công trình thậm chí cũng chẳng biết hội thảo khoa học là gì.Thiếu gì những quan chức đầu ngành mà học vấn thực chỉ cao bằng nửa mấy em chân dài nhưng vẫn có đủ các loại bằng.....được cấp.Có câu nói :" Sự ngu si + lòng nhiệt tình ( hay cuồng tín thái quá ) = Sự phá hoại ". Ngẫm cũng đúng,thực tế hiện nay của Việt nam thấy cũng chẳng sai.

Nhưng dù sao khi nói đến học vấn thực thụ tức là chứng minh được người đó đã được đào tạo căn bản kiến thức trong ghế nhà trường cũng như từ giảng đường đại học thì vẫn là điếu tối ưu nhất khi đánh giá trình độ học vấn của một người.
Tại sao người Việt nam rất quan tâm đến điều Tiên học lễ hậu học văn ? Có người viết trong bài Tiền Quyền Lương tâm ( trong mục nghị sự sảnh của Lương sơn ) như ông Bác sỹ nào đó trình độ tuy có nhưng cái đạo đức nghề nghiệp thì không.Ở đây cũng vậy mặc dù khi đã có đủ các loại bằng cấp kể cả bằng cấp thực thụ mà thiếu vắng cái văn tức cái đạo lý làm người thì sự nguy hiểm còn gấp bội phần bởi những người đó đã vận dụng cái sự học của mình cho một điều tạm gọi là Ác.

Vậy thì Đại học là tất cả cũng đúng mà Đại học không là gì cả cũng chẳng sai.
Hãy thử coi lại hiện nay có bao nhiêu sinh viên sau tốt nghiệp đại học mà không xin được việc làm.Thử hỏi xem có bao nhiêu người tuy không có bằng đại học ( chứ không phải là không có trình độ học vấn ) nhưng lại có tay nghề và chuyên môn cao để các Công ty ( kể cả Công ty nước ngoài ) tranh dành nhân lực.
Hiện nay ở Việt nam,một trong các tiêu chí để được làm lãnh đạo là phải có bằng đại học.Thế là các quan chức đang tại vị ( có thể là đã nhiều năm ) phải cuống cuồng đi học.....tại chức để vẫn được tại vị ( nếu thoát ly hẳn để đi học thì nói làm gì vì sẽ mất.......mầu ),nhiều vị đã bị lộ tẩy,nhiều vị may mắn ( hoặc chưa bị rờ tới ) thoát hiểm vì chưa bị phát hiện sài bằng thật mà giả.Chắc hẳn mọi người còn nhớ có rất nhiều phó tiến sỹ chỉ sau một đêm thành tiến sỹ ( vị nước ta hủy bỏ hàm phó tiến sỹ ) và thế là các vị phó thành trưởng này sắp được ghi danh khắc bia đá Tiến sỹ chả cần luận án phản biện gì cả,sướng cực là xướng .
Kỳ thi đại học vừa qua có khối trường hạ điểm chuẩn mà vẫn chưa tuyển đủ sinh viên.Thế thì cứ nhăm nhăm mà lao vào cái sự học đại học trong khi cái gốc căn bản từ trường phổ thông thiếu hụt nghiêm trọng.Thứ đại học đó là học giả mà có bằng thật thì sự hiểm nguy cho các vị trí lãnh đạo trong tương lai coi chừng sẽ thiệt là thê thảm nhất là lại rơi vào những trường hợp CCCC ( con ông cháu cha ) thì than ôi vận mệnh nước nhà sẽ đi về đâu trong thời buổi toàn cầu nhập nhằng này?

Chữ ký của datanhan_07

Tài sản của datanhan_07
Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến datanhan_07 vì bài viết hữu ích này:
Dương Nghiệp (04-08-2009)
Cũ 04-08-2009   #16
Ảnh thế thân của anhson9
anhson9
-=[ Huyền Vũ Bộ Binh ]=-
Gia nhập: 11-04-2005
Điểm: 439
L$B: 13.302
Tâm trạng:
anhson9 đang offline

Có rất nhiều con đường dẫn tới thành công mà không nhất thiết phải học DH,giờ đây việc chọn người chứ hiếm khi người chọn việc lắm,đi học là một chuyện còn để ra đi làm được lại là hai chuyện khác xa nhau.nhưng nói đi rồi cũng cần nói lại DH dù không phải là tất cả nhưng nó lại là cái vé thông hành cực kỳ quan trọng để cho ta một công việc thuận lợi.giờ bằng cấp thì đủ loại,giả có,thật có,đại học có,cao đẳng có,không dh,không DH,CD thì ta có trung cấp,bằng nghể.Ôi thôi là đủ loại nhưng nếu ta không năng động thích nghi với cuộc sống thay đổi từng giờ thì ta sẽ bị đào thải dù ta có bằng gì đi chăng nữa.Như thằng cha BINGATE đấy nó có bằng DH đâu mà nó vẫn giỏi,vẫn là người giàu nhất nhì thế giới,nhưng chốt lại một câu hắn vẫn khuyên anh em ta học.Cái gì cũng phải học cả nhưng đừng nãn nếu ta không có bằng dh,hãy tự hào vì ta đang còn được sống tốt hơn rất nhiều người khác,nhìn lên thì chẳng bằng ai nhưng nhìn lại cũng chẳng có ai bằng mình.

Chữ ký của anhson9
Tuyển người yêu chỉ tiêu mắt lác

Tài sản của anhson9
Thành viên sau đã gửi lời cám ơn đến anhson9 vì bài viết hữu ích này:
Truy Vân (04-08-2009)
Trả lời